Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ฺผลงานเปียโนชิ้นสุดท้ายของ Beethoven?

ข่าวเก่าอีกแล้วค่ะ แหะๆ (วันธรรมดานี่ไม่ค่อยจะอ่านคอลัมน์ arts ทั้งหลาย ส่วนใหญ่ตัดเก็บไว้ จนบางทีลืม)

อันนี้จาก Independent วันอังคารค่ะ มี Professor จาก U Sydney ไปค้นเจอ sketch ที่เชื่อกันว่าน่าจะเป็นผลงานเปียโนชิ้นสุดท้ายของ Beethoven แต่งไว้เมื่อตุลาคม 1826 ไม่กี่เดือนก่อนแกจะเสียชีวิต เสียดายมีแค่ 32 bars เองค่ะ ชื่อเพลงคือ ฺBagatelle in F minor

ภรรยาของ professor (บังเอิญ)เป็นนักเปียโนเลยมีให้ฟังด้วยค่ะ ไม่ถึงนาที แต่ก็รู้สึกได้ว่าถ้าแต่งจบคงจะเป็น miniature ที่เพราะทีเดียว ตามไปฟังกันได้ที่นี่นะคะ
    http://www.smh.com.au/interactive/2008/entertainment/final-beethoven-work/index.html

ดูจาก sketch แล้วไม่เข้าใจว่าคุณ professor แกแกะโน้ตออกมาได้ยังไง (แต่แกคงเป็นผู้เชี่ยวชาญ Beethoven) จำได้ว่าเคยเรียนว่า Beethoven เป็นนักประพันธ์ที่เหลือพวก sketchbook/draft/plan ต่างๆไว้มากที่สุด แต่ลายมือแกแย่มากๆทำให้พวก scholars สมัยนี้ไม่สามารถศึกษาได้มากเท่าที่ควรเพราะอ่านไม่ออก อิอิ

ปล ขี้เกียจหาลิงค์ข่าวค่ะ ใครอยากอ่านเต็มๆลอง google ดูละกันนะคะ

จากคุณ : Panthera - [ 12 ก.ย. 51 18:10:47 A:199.67.203.140 X: TicketID:172787 ]

0 X: TicketID:172787 ]

0 X: TicketID:172787 ]