Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไม่ได้เข้ามานาน หน้าตาสวยสดงดงามมากเยยห้องคลาสสิก...มาชวนคุยอ่ะ ใครชอบ Swan Lake เวอร์ชั่นไหนกันบ้างครับ

มีดีวีดี SWAN LAKE ของท่าน Tchaikovsky ออกมาหลายเวอร์ชั่นมากๆ ผมเองเวลาเจอดีวีดีบัลเล่เรื่องนี้ก็อดไม่ได้ที่จะต้องหยิบมาสะสมทุกที เพราะอยากรู้ว่าแต่ละเวอร์ชั่นเขาจะออกแบบท่วงท่าและฉากหลังกันอย่างไร ดนตรีแม้มาจากฝีมือท่านไชฯเหมือนกัน แต่ก็เล่นจากวงซิมโฟนี่ฯคนละวงกันอยู่ดี มันต้องแตกต่างออกไปบ้างละน่า

อ่ะ..ใครชอบ"หงส์ทะเลสาป"แผ่นไหนหรือของใครแสดงกันมั่ง เอามาอวดกันหน่อยดิ จะได้ตามเก็บแผ่นที่ยังไม่มีแต่คู่ควรหามาดูครับ โปรดอย่าถามว่าผมร่ำรวยมาจากไหนถึงตามซื้อได้เยอะแยะ แฮะๆๆ ละไว้ในฐานที่เข้าใจ -_-'

----------------------------------

แผ่นแรกนี่ผมได้มานานมากแล้ว ดูตั้งแต่ยังไม่เริ่มชอบบัลเล่โน่นแหนะ ซื้อมาเพราะอยากรู้ว่าไอ้บัลเล่นี่เขาชอบดูอะไรกันหว่า จะว่าไปก็เหมือน"โดดเหมือนเก้ง..เหยงๆๆกันทั้งเรื่อง"แบบที่อาแป่ะเพื่อนต่างวัยแฟนดีวีดีของผมคอมเม้นต์ให้ผมฟัง

แต่เรื่องนี้แหละที่จุดประกายให้ผมชอบบัลเล่และตามเก็บเรื่องอื่นๆเรื่อยมา มีอยู่ 4 ACT ดูกันตาแฉะ เบื่อๆก็ปิดแล้วมาเปิดดูทีหลัง ดีวีดีก็มีข้อดีตรงนี้แหละ (ไปดูของจริงถ้าเผลอนั่งหลับละก็ตามไม่ทันเชียว แถมเสียดายตังค์..แป่ววว..)

Tchaikovsky - Swan Lake (1967) เรื่องนี้ภาพอาจไม่คมนัก เพราะเขาอัดมานานกาเลแล้ว แต่ก็น่าดูครับ เล่นโดย Wiener Statsopern Ballet

Starring: Margot Fonteyn, Rudolf Nureyev
    Director: John Lanchbery

แก้ไขเมื่อ 18 ก.ย. 51 21:32:47

จากคุณ : Younger Pat - [ 18 ก.ย. 51 21:31:29 ]