Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[Review] DONG BANG SHIN KI The 4th Album “MIROTIC”

สวัสดีวันอาทิตย์ค่ะ

หลังจากว่าจะเขียนมาหลายวัน  เพิ่งมีโอกาสนี่แหละค่ะ

ยินดีกับการกลับมาทำงานในวงการเพลงเกาหลี  และยอดขายที่สูงมากๆด้วยนะคะ  (ตอนนี้อัลบั้มนี้ขายได้ 473000 แล้วค่ะ)

คำเตือน!!!  อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของเราเอง  อาจจะมีคนเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยก็ได้  เพราะรสนิยมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน  กรุณาคุยกันอย่างสุภาพนะคะ ^^

o1.Jumun; Spell (MIROTIC)

อันนี้รีวิวไปแล้ว  ตามกระทู้ข้างล่างนะคะ  แต่ขอเพิ่มคะแนนให้อีก 0.5 เพราะชอบมากขึ้นกว่าเดิม   คะแนนให้  9.5/10  ค่ะ

o2. Wrong Number
    ชอบเพลงนี้มากกกกกกก  เป็นเพลงที่ชอบี่สุดในอัลบั้มนี่เลย  ฟังครั้งแรกนั่งร้องไห้  ทำไมน้องร้องเพลงได้ทั้งเศร้าทั้งเจ็บปวดขนาดนี้ฟระ  ยิ่งเจ็บก็ยิ่งฟัง  อิฉันมาโซวววววววว  กร๊ากกก
    ชอบค่ะ  เพลงมันมืด  ทะมึนดี  ฟังแล้วนึกถึผู้ชายคนนึงกำลังนอนขังตัวเองในห้องมืดๆเลย  พอไปอ่านคำแปลเพลงจริงๆ  บางคนอาจจะคิดว่า  ไม่เห็นเศร้าเลย  ผู้ชายในเพลงใจร้ายจะตาย
    แต่สำหรับเรา  รู้คำแปลก็ยังเจ็บปวดเหมือนเดิม  เรารู้สึกคือ  ผู้ชายคนนี้ที่แสร้งทำเป็นเข้มแข็งทั้งๆที่ในใจกำลังเจ็บปวดอย่างสาหัส  จริงๆเขารักผู้หญิงคนนี้มาก  แต่การกระทำของเธอทำให้เขาทนไม่ไหวจริงๆ อยากจะเลิกทั้งที่ใจยังรักนี่แหละ
    อีกอย่างที่กรี๊ด  แจจุงแรพค่ะพี่น้อง แถมแต่งท่อนแรพเองอีกต่างหาก แล้วออกมาดีกว่าที่คิดไว้มาก  มีอะไรที่แจจุงร้องไม่ได้อีกหรือลูก  ตบมือให้จ้า
    เพลงนี้ให้ 10/10 ค่ะ

o3. Noeur..Baraboda; Picture of You
    เพลงนี้จุนซูแต่งเอง เป็นบัลหลาดที่เศร้าๆดีค่ะ  ความหมายเพลงดีมาก  ดีจริงๆ เพลงรักที่ใครมาร้องให้ฟังนี่มีระทวย  คนร้องเหมือนจะบอกว่า  ฉันรักเธอจนไม่รุ้จะทำยังไงให้ดีมากไปกว่านี้อีกแล้ว  อยากให้อีกฝ่ายรับรู้ความรักของเขาให้ได้มากที่สุดก็เท่านั้นเอง
    การร้องดีมากๆค่ะ  โชว์เสียงกันเต็มที่  ยุนโฮพัฒนาขึ้นมากๆ  แต่ของติงเรื่องความเนียนของเพลง  มีบางจุดที่ยังไม่เนียนพอ  แต่ก็แค่จุดเล็กๆ

เพลงนี้ให้ 9.5/10  ค่ะ  

O4. CRAZY LOVE
    เพลงอะไรไม่รู้น่ารักเป็นบ้า  เป็นเพลงที่สมกับวัยสดใสกับน้อที่สุดแล้วในอัลบั้มนี้  ฟังแล้วยิ้มร่าเริง  โลกเป็นสีชมพู  เสียงน้องน่ารักและสดใสมากๆค่ะ  แอบมีสังเคราะห์เสียงบางท่อนให้เป็นเสียงอิเลคทรอนิคส์  เก๋ดีค่ะ  ชอบๆ

เป็นอีกเพลงที่ให้ 10/10 ค่ะ

เอาเพอร์ฟอร์แมนซ์  Comback  stage ของวันนี้มาฝากด้วยค่ะ
    น้องๆทำได้ดีมากๆ  แล้วยิ่งมารู้ทีหลังว่าทุกคนไม่สบายกันอยู่  (แจจุงเป็นคนแพร่เชื้อ  กรรมเวรจริงๆน้องชั้น - -“) แล้วทำได้ดีมากขนาดนี้  ตบมือให้ดังๆเลยค่ะ

09.28.2008 SBS Inkigayo - TVXQ [Mirotic]

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 51 18:24:04

แก้ไขเมื่อ 28 ก.ย. 51 18:22:48

จากคุณ : sweetest - [ 28 ก.ย. 51 18:17:53 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom