Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

[Sketch PS]คอนเซปท์สิ้นคิด...บาปเจ็ดประการ

สวัสดีคร้าบบบ แอบมองมาก็นาน ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับผม

งานพวกนี้สเก๊ตขึ้นตอนเข้าคอร์สอบรม Professional Game Design Traning ของ  SIPA คลาสนึงให้ออกแบบตัวละคร คนอื่นเค้าวาดอะไรน่ารักๆ สบายๆ โมเอะๆกัน กระผมวาดนี่เลย...ปิศาจบาปเจ็ดประการ คือส่วนตัวผมชอบงานหลอนๆอยู่แล้วครับ เพราะงั้นจะสังเกตว่าได้อิทธิพลของงานดีไซน์สัตว์ประหลาดจาก  Silent Hill Series ค่อนข้างมาก (สาวกเลยล่ะ ^^)

ของที่วาดไว้จริงๆล้ว เขียนลงบนกระดาษครับ แต่ไม่มีเครื่องสแกน (และงานเก่ามันก็ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ด้วย) เลยลอกเส้นมาใหม่เลยบนคอมด้วย tablet ใน Photoshop CS3 ครับ ปรับแต่งรายละเอียดนิดหน่อยจนออกมาเป็นอย่างที่เห็นครับผม

เนื้อเรื่องคร่าวๆ - จริงๆไม่มีหรอก 555 แต่ตั้งใจจะให้เป็นโลกแนวแฟนตาซีแบบหม่นๆ สไตล์ Dark Age อะไรทำนองนั้น ยังมีหอคอยสูงเสียดฟ้าอยู๋แห่งหนึ่ง ซึ่งมีตำนานเล่าว่ามันจะนำไปสู่ "ปลายทางของทั้งปวง" (คืออะไรไปคิดเอาเอง) หลายชีวิตถูกนำมาทั้งไว้ที่นี่ พระเอกก็คืออีกคนหนึ่งที่ต้องการจะเข้าไปตามหา "ปลายทางของทั้งปวง" "ความจริงของชีวิต" อะไรก็ตามแต่ แต่ที่จะนำเสนอไม่ใช่ตัวพระเอก เป้นสัตว์ประหลาดทั้ง 7 ที่เป้นหนึ่งในบรรดาสัตว์ประหลาดหลายร้อยเผ่าพันธุ์ที่อาศัยอยู่ในหอคอยแห่งนี้

เริ่มที่ตัวแรกเลยครับ ENVY "ริษยา"
    ขนาดตัว - ค่อนข้างเล็ก
    เป็นสัตว์ประหลาดที่ไม่มีหู ตา จมูก มันจะอาศัยจับคลื่นความริษยาของผู้คนแล้วบุกเข้าโจมตีด้วยแขนที่เป็นใบมีดแหลมคมทั้งสองข้าง เคลื่อนที่ด้วยการเลื้อยไปเหมือนงู

คอนเซปท์ของมันคือ ผมตีความว่า ความริษยาเนี่ยมันมักจะเกิดขึ้นภายใน เพราะงั้นเลยไม่มีตาหูจมูกปาก (เหมือนกับเก็บไว้ข้างใน ไม่แสดงออกมาทางสีหน้า) แต่บางครั้งเราก็อาจจะใช้การประชดประชันเพื่อระบายอารมณ์ริษยาออกมา ก็เลยกลายเป็นแขนมีดสองข้างที่ใช้ "กรีดแทง" นั่นเองครับ

จากคุณ : CARAGIO - [ 11 ธ.ค. 51 23:42:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com