Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

Review Album - Silent Scream อัลบั้ม Lost and Found ... บทพิสูจน์ของวงร็อคคุณภาพ ที่สวรรค์ไม่เต็มใจ(แต่ได้ใจจากคนฟัง!!!)

ยังจำได้ไหม ความรู้สึกที่ตั้งตารอวันที่อัลบั้มจะวางแผง ?
    - เมื่อไหร่มันจะออกฟะ~ รอไม่ไหวแล้ว
    - วันแรกออกวันที่เท่าไหร่ ตูจะรีบวิ่งไปร้านขายเลย ถ้าไม่มีขายนี่อย่างเซ็ง
    - ซื้อมาจะเปิดกระหน่ำโชว์ชาวบ้านชาวช่องว่า "ซื้อมาแล้วเฟ้ยยยย"

ทั้งหมดด้านบนนั้น เกิดขึ้นอีกครั้งเพราะอัลบั้มนี้..
    ..ทำให้ผมรู้สึกเหมือนตอน14 (ตอนนั้น นับวันรอThe Next มั้ง)ฮ่าฮ่าฮ่า
    ช็อค+เซ็ง ที่อุตส่าห์รอ เมื่อรู้ว่า วันวางแผงโดนเลื่อน.. เลื่อน  และก็เลื่อน
    แน่นอน ทุกคนเป็นเหมือนผมแหงๆ
    จนถึงวันนี้ วันที่ซีดีตัวเป็นๆออกมาให้ผมได้อุดหนุน คำที่คนเขาพูดกันว่า
    "คุ้มค่าแก่การรอคอย" มันเป็นแบบนี้นี่เอง
    หลังจาก The One ของSilly Fools ก็มีอัลบั้มนี้ที่ทำให้ความรู้สึก "อิ่ม" จากการเสพดนตรี มันจุกคอหอยผมอีกครั้ง
    แม้จะไม่สามารถพูดได้ว่า เป็นอัลบั้มที่ยอดเยี่ยมหรือสมบูรณ์แบบ
    แต่เพลงชุดนี้ทำหน้าที่ของมันได้เต็มที่มากๆแล้วครับ
    มันทำให้คนฟังมีความสุข
    .............................................................
    รายชื่อเพลงที่อยู่ในอัลบั้ม
    Review ตามความรู้สึกของนักฟังเพลงธรรมดาๆคนหนึ่งที่มีความรู้เรื่องดนตรีน้อยมาก
    ขออนุญาตให้คะแนนตามความชอบของผมเองด้วยนะครับ
    เผื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจจะซื้อ(!!?!?)

1.บทพิสูจน์ [8/10]
    เพลงแรกของอัลบั้มที่บ่งบอกตัวตนและทิศทางของวงได้ชัดเจน
    "มีสูญเสียก็ต้องมีเจอ ถ้ายังไม่สิ้นใจ" เนื้อเพลงท่อนหนึ่งในเพลงนี้สื่อถึงชื่ออัลบั้ม Lost and Found  เป็นเพลงเร็วให้กำลังใจในการต่อสู้กับสิ่งที่ต้องเผชิญได้อย่างดี
    ปักธงเพลงแรกไว้หน้าสุดของอัลบั้มแบบนี้ ทำให้รู้สึกถึงพลังที่อัดแน่นอยู่ในชุดนี้มากๆ (บรรยายเกินไปมั้ยเนี่ย -*-)
    อินโทรกีต้าร์ขึ้นมา อลังการงานเว่อร์มาก อินเตอร์สุดๆ(รู้สึกจริงๆ)

หากสวรรค์ไม่เป็นใจ ถ้าฟ้าดินต้องการพิสูจน์
    พี่ๆ SS ผ่านบททดสอบนี้เรียบร้อยแล้วครับ

2.สัญญา [9.9/10]
    เพลงเปิดตัวเพลงแรกของวง โชว์พลังแน่นมาตั้งแต่แรก ทำให้เชื่อขนมกินได้ว่า ถ้าซื้อมาคงไม่ได้ฟังอะไรเหยาะแหยะแน่นอน
    ชอบท่อนฮุคช่วง "และภาพเธอติดตา ยังเหมือนวันเมื่อวาน..." มาก
    เสียงเบนที่ค่อนข้างกว้างและเต็ม+กีต้าร์เสียงเปิด
    และเป็นเพลงที่เบนเขียนเนื้อได้ดีที่สุดในความรู้สึกผม
    ด้วยความคิดที่ว่า ทุกสิ่งบนโลกนี้ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบ
    คะแนนเพลงนี้ ผมเลย เผื่อไว้ 0.1 ก็แล้วกันนะ

แต่คะแนนในใจผมน่ะ ผมให้ 100 เต็ม 10 ตั้งแต่ฟังครั้งแรกแล้วครับ

3.รักบนความปวดร้าว [9.5/10]
    ดนตรีหนักแน่นมากที่สุดเพลงหนึ่งในอัลบั้ม  ฟังครั้งแรกจากแผ่นตัดยังนึกว่าเป็นพวกวงอีโม(จริงๆ) เพราะไม่คิดว่าจะเป็นวงเดียวกับที่เล่นเพลง สัญญาที่ผมเคยฟังมาก่อนหน้านี้ คงเป็นเพราะลูกกีต้าร์หนักๆ
    บอกได้คำเดียวว่า มันส์ สะใจแบบสุดๆ
    ถ้ามีเสียงว๊าก แทรกๆเข้าไปนิดๆจะเยี่ยมมาก(ความคิดเห็นส่วนตัว) ฮ่าฮ่าฮ่า
    เพลงนี้ใครจะว่าไงไม่รู้ ผมฟังแล้วสะใจก็แล้วกัน

4.ความทรงจำสุดท้าย [10/10]
    ต้นเพลง - เหมือนฤดูหนาว
    เสียงเบนแผ่วเหมือนกำลังจะตาย กีต้าร์ตีคอร์ดวิ้งๆ เปิดสายทำให้เสียงกว้างและต่อเนื่องกันมากกว่าเล่นแบบปกติ(ได้ดูรายการ9ricterคืนนั้นพอดี-*-)
    กลางเพลง - เหมือนฤดูฝน
    ทุกสิ่งทุกอย่างชัดเจนจากความพร่ามัวตอนต้นเพลง ดนตรีค่อยๆมาทีละลูกๆ เหมือนฤดูฝนและมีคลื่นซัดเข้าชายฝั่ง กระทบหาดซ้ำแล้วซ้ำเล่า (ผมไปเขียนนิยายขายดีกว่ามั้ง..-*-) หนักขึ้นๆ เรื่อยๆ  แต่แน่น เหมือนฝนที่ตกหนัก
    ท้ายเพลง - เหมือนฤดูฝน......ตอนพายุเกย์เข้า(!?!)
    พี่น้องงงง  ท่อนsoloกีต้าร์มาอยู่ท้ายเพลงซะงั้น เหมือนพายุบ้าคลั่งที่ร่ายความรุนแรงใส่ทุกสิ่งที่ขวางหน้า (ในกรณีนี้คือ ขี้หูของผม) อยากบอกว่า ชอบมาก
    เพลงนี้ ทวีความหนักขึ้น หนักขึ้น หนักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    แล้วก็มาเบาแผ่วๆลงท้ายเพลงอีกหนึ่งติ่ง... เป็นการปิดท้ายเพลงอย่างชาญฉลาด
    เสียดาย น่าจะได้ฟังตอนอกหัก แต่ขนาดผมไม่ได้อกหักอยู่ ยังฟังแล้วอินไปกับดนตรีและเนื้อร้อง
    ไม่ให้เต็ม10ก็คงไม่ไหวแล้วครับ

5.ลมหายใจใหม่ [8/10]
    เพลงนี้ท่อนธรรมดา หรือ เนื้อเพลง อาจไม่มีอะไรแปลกใหม่มาก
    แต่คะแนน8 ได้มาจากSoloกลางเพลงเยอะอยู่ (ถูกใจ)
    มีบางจุดอยากแสดงความคิดเห็น ขออนุญาตลองวิจารณ์ตามความรู้สึก
    เนื้อเพลงกับดนตรีเพลงนี้ ผมเข้าไม่ถึงเพลง รู้สึกร่วมไม่ได้ว่า "เธอที่มาเปลี่ยนให้เรามีลมหายใจใหม่" มันเป็นยังไง ไม่รู้สึกว่า ซึ้งใจกับเธอ สักเท่าไหร่
    ถ้าเปลี่ยนดนตรีให้ช้ากว่านี้ เอฟเฟคไม่ต้องทึบมาก ให้เพลงเป็นโทนใสๆ อาจจะดีกว่านี้ก็ได้มั้ง...
    อันนี้ตามความรู้สึกผมคนเดียวน่ะครับ จริงๆตัวเพลงก็ดีอยู่แหละ
    หนักแน่นทั้งเครื่องดนตรีสามชิ้นและเสียงร้อง
    ไม่งั้น ไม่ให้8

6.พ้น [8.5/10]
    ยังไม่พ้นคำว่า แน่น แน่น และ แน่น เหมือนเดิม เป็นอีกหนึ่งเพลงช้าในชุดนี้ ที่มีความเป็น ร็อค อัดแน่นอยู่เต็มเปี่ยม ทั้งที่เป็นเพลงช้า แถมเนื้อหาออกจะ รักกกกกกก ซะขนาดนั้น
    ถ้าเป็นผู้หญิง และมีผู้ชายมาเปิดเพลงนี้ให้ คงรู้สึก"โคตรมั่นใจ"ในตัวผู้ชายคนนี้อย่างแน่นอน
    น้ำเสียงที่มีพลังของเบน ช่วยเพลงนี้ได้เยอะมาก
    ภาคดนตรี ก็ไม่ต้องพูดถึง

7.5พยางค์ [9.5/10]
    เคยเห็นคนโพสต์ไว้ แอบนึกอยู่เหมือนกัน ถ้าเกิดมีคนอยากฟังเพลงรักซึ้งๆ เบาๆเพราะๆ มาเปิด Lost and Found ฟัง คงจะไม่ได้ยินเป็นแน่แท้ ถ้าไม่ทนจนมาถึงเพลงที่7!!!
    โอ้แม่เจ้า มาหลบซะกลางอัลบั้ม ถ้าคนทั่วๆไปหยิบซีดีแผ่นนี้มาฟัง และต้องการฟังเพลงช้าซึ้งๆ เนียนๆ คงจะเปลี่ยนแผ่นก่อนเป็นแน่แท้ ก็พี่ท่านเล่นมาหลบอยู่กลางดงเพลงแน่นปึ้กหล่อล่ำทุกเพลงแบบนี้
    (โปรดนึกถึงมือกลองกล้ามใหญ่ของวง จะเห็นภาพชัดเจน)
    ได้ข่าวว่าเข้าชาร์ทมาแล้วด้วย เห็นท่านพี่guitarholyมาโพสต์ไว้กระทู้ล่าง
    ใครบอกว่า SS ทำเพลงซึ้งไม่เป็น เพลงนี้คงหุบปากและหักปากกาใครหลายๆคนได้ชงัดนักแล...

8.รักแท้ [9.5/10]
    ซาวด์เพลงนี้เท่ห์ชะมัด ชอบมากๆ ไม่รู้จะบรรยายอะไร เป็นเพลงเร็วที่มันส์มากอีกเพลงหนึ่ง ยังคงความแน่นและอัดความสะใจไว้เต็มที่
    ท่อนฮุคดีนะ ผมชอบ
    [จะแหวกทะเลให้เปิดเส้นทาง] โอ้ว  อลังการจอร์จ
    [ทลายกำแพงที่กีดขวางเราให้หายไป] มันเยี่ยมจริงๆ คุณป้ามาร์ธ่า บิ๊วสุดๆ
    ..
    [และหากจำเป็นต้องตกเหวฉันก็ทนไหว เพื่อพบเธอ]>>>> เฉพาะท่อนนี้ ขอซื้อได้มั้ยพี่ ฮ่าฮ่าฮ่า   แอบฮา....
    ท่านเบน ทลายกำแพงของการเขียนเนื้อเพลงได้แล้ว  อูรา  อูรา ..

9.แสงจากฟ้า [9.8/10]
    ไร้คำบรรยาย เห็นคะแนนความสะใจขนาดนี้แล้วก็ไม่ต้องอธิบายอะไรมาก
    เราคงรู้กันอยู่แล้วว่า ดนตรี และความแน่นความมันส์ของวงนี้เป็นยังไง
    เพลงนี้ มันส์มากจริงๆ ผมชอบมากสุดๆ ให้คะแนนเต็ม10ยังได้
    แต่ชอบสัญญามากกว่านิดนึง รักพี่เสียดายน้อง เลยหักลงมา 0.1

มันส์มาก จริงๆ  เพลงนี้ใครฟังแล้วไม่โยกหัว  เอาเท้ามาลูบหน้าผมได้เลย

ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า

10.สุดท้าย [10/10]
    ปิดฉากความอลังการด้วยความสวยงามแบบที่ทำให้ผมรู้สึก "ประทับใจ" ตรงจุดที่มีเพลงที่ สวยงาม เนื้อหาดีๆ เสียงดนตรีเพราะๆให้ผมฟัง
    ถ้า 9 เพลงด้านบน แทนด้วยคำว่า หนักแน่นแล้ว
    เพลงนี้ ผมขอให้คำว่า สวยงาม แล้วกันนะครับ
    ฟังครั้งแรกก็ชอบทันที จุดเด่นสุดๆของเพลงนี้มีสองอย่าง
    1. เสียงพี่หนึ่ง ฮ่าฮ่าฮ่า (ก็มาโผล่เพลงนี้เพลงเดียวนี่นา man)
    2. เนื้อเพลง

เนื้อเพลงกับเมโลดี้คำร้อง เพลงนี้สุดยอด สวยงามมากๆ เนื้อหาก็โดนแบบ ฟังแล้วรู้สึกอบอุ่น ขนาดคนไม่มีแฟนผมยังมั่นใจว่า ฟังแล้วต้องโดน แล้วก็อยากหาคนมาฝากใจไว้เป็นคน"สุดท้าย"ของชีวิตแน่นอน
    ชอบท่อนฮุคทั้งท่อน ขอมาพิมพ์ไว้หน่อยนะครับ

** ฝากดวงใจฉันไว้เลย...อย่าคืนให้ฉันแม้วันที่ไม่ต้องการ
    หากเบื่อก็ทิ้งไป ไม่ต้องคืนฉันเพราะฉันตั้งใจจะไม่ใช้มันอีก หรือให้ใคร..
    อยากให้เธอรู้และเข้าใจ เธอคือสุดท้ายของหัวใจ *******

ขอบคุณที่ทำเพลงนี้ใส่มาไว้ในอัลบั้มครับ
    และไม่แปลกใจยิ่งขึ้นเมื่อได้เห็นเครดิตคนแต่ง

เนื้อร้อง : เจษฏา หันช่อ
    ----------------------------------------------------
    คะแนนรวมทั้งอัลบั้ม
    [9.5/10]
    <<<ความคิดเห็นส่วนตัว ในบางจุด>>>>
    - เนื้อเพลงบางเพลง ยังไม่คม น่าเสียดายนิดๆ ชุดหน้าขอเนื้อคมกว่านี้ที่ลดเนื้อหาที่วนเวียนกับความรักลงหน่อย น่าจะลงตัวมากขึ้น
    หลายความเห็นที่ผมได้อ่านๆดูบอกว่า น้ำเน่า เกินไปในบางเพลง -*-
    - ดนตรีบางเพลงยังหาจุดเด่นที่จะทำให้จำได้ยาก(ง่ายๆก็คือ รู้สึกเฉยๆธรรมดาๆกับเพลง) เช่น ลมหายใจใหม่ หรือ พ้น ผมจำดนตรีไม่ได้นะ แต่กับเพลงอื่น อย่าง สัญญา หรือ แสงจากฟ้า ผมจำได้
    ...................................

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าประโยคไหนเขียนไว้ใช้คำพูดไม่ดี หรือไม่ถูกใจใครผมก็ขอโทษไว้ด้วยนะครับ ไม่ค่อยรู้เรื่องทฤษฏีดนตรีเท่าไร อาศัยหูอย่างเดียวน่ะครับ

ปล.1 อยากได้กีต้าร์ เดี๋ยวจะส่งไปชิงโชคแล้วนะครับ  ขอผมเทอะ!!!!
    ปล.2 พี่หนึ่งหล่อมาก (555)
    ปล.3 ที่ชมนี่ ไม่ได้เป็นเกย์นะครับ อยากได้กีต้าร์

ฮ่าฮ่าฮ่า ฮ่าฮ่าฮ่า ฮ่าฮ่าฮ่า

อีดิทเพิ่มเติม เพื่อความแมน..man

"ผมภูมิใจมากที่ได้อุดหนุนวงพวกพี่ครับ"

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 52 12:02:28

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 52 06:19:46

จากคุณ : หัตถาครองพิภพ - [ 6 ม.ค. 52 06:14:51 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com