Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

ถึงคนที่เคยฟัง ขอลาพักยาวๆนะครับ ไม่รู้ว่าจะมีโอกาสทำเพลงอีกเมื่อไหร่

ตอนนี้หาคำตอบเจอแล้วครับ...

ถึงคนที่... เคยฟัง ทั้งที่ "ชอบ" และ "เกลียด"
    ขอบคุณทุกสิ่งอย่างที่ทำให้รู้ถึงความรู้สึก ทั้งดี และ ไม่ดี
    ทั้งกำลังใจ และคำถากถาง

ถึงคนที่... เคยหลอกให้เดินเข้ามาในวงจรนี้
    ผมจะถือซะว่าอย่างน้อยก็เคยได้ประสบการณ์
    ถ้าตัดเรื่องเลวๆร้ายๆที่คุณเคยโกหกกัน
    ว่าจะให้นู่นนี่นั่น แต่ก็ไม่มีสักอย่าง!!!
    ถ้าตัดคำพูดเพ้อเจ้อออกไปป คุณก็คงจะเป็นคนดีได้คนนึง
    อันที่จริงผมก็เป็นโปรแกรมเมอร์อยู่ดีๆ
    ไป-กลับ เช้าเย็น เหมือนคนปกติธรรมดาทั่วไป
    ทำเพลงเฉพาะเวลาว่าง แต่ชีวิตเปลี่ยนมาลงเหว
    ตอนที่คุณบอกว่า จะให้นู่น ให้นี่ ให้นั่น
    มารู้ทีหลังก็สายไปแระ

ถึงคนที่... ดูถูกงานตัวเอง และคนที่คุณปั้น
    มีโปรดิวซ์(โง่ ไม่ใช่เซอร์)คนนึงบอกผมว่า
    "ทำเพลงโง่ๆ 4 คอร์ดเนี่ยแหละ แต่ง 7 นาทีก็เสร็จ ไม่ต้องคิดอะไร"
    แล้วก็
    "ทำเพลงลาวๆเนี่ยแหละ ขายได้ จะอีกโก้นักก็เลือกเอาเองแล้วกันนะว่าอยากเก่ง หรืออยากรวย อยากมีชื่อเสียง"
    คำพูดถากถางทั้งหลายของคุณมันเข้าไปอยู่ในใจ
    คำพูดลับหลังของคุณ มันลงไปถึงใส้ติ่ง
    คุณทำให้เข้าใจถ่องแท้ถึงสถานการณ์อันบัดซบในวงการบ้านเราตอนนี้
    กับวิธีต่ำๆที่ใช้คิดถึงแค่ตัวเงินที่จะได้อย่างเดียว
    ผมเข้าใจแล้วครับว่าต้องทำแบบนั้นถึงจะอยู่รอดอย่างง่ายดาย
    วันนี้ผมได้ดู MV ตัวนึงซึ่งเป็นของน้องที่ผมสนิท
    และน้องเค้า "เก่ง" ถึงกับเก่งมาก เห็น MV ตัวนี้แล้วก็เลยซึ้ง
    ทันที ซึ้งว่าถูกของพี่เค้านะ ต้องทำแบบนี้แหละ แบบพี่เค้า
    ยกให้ครับ คำพูดพี่ถูก ...

แล้วผมเข้าใจว่า ไม่ควรทำเพลงต่อเพราะทำไปก็เท่านั้น
    ยังไงก็ดีสู้เพลง "4 คอร์ด ลาวๆ" ที่พี่บอกไม่ได้
    จริงๆส่วนตัวแล้วไม่เคยดูถูกเพลงใครเลย แนวใครแนวมัน
    แต่พี่เค้าพูดมาทั้งๆที่เค้าทำเพลงนั้นเอง ผมถึงกับงง
    จะพูดเพื่ออะไรอ่าพี่? 4 คอร์ดเจ๋งๆก็มีหลายเพลง
    พี่ได้ค่าริงโทน ค่าโหลดอะไรก็เรื่องของพี่
    แต่ผมแค่ทำสิ่งที่ผมรัก ไม่ควรมาก้าวก่ายงานของผม
    ทางใครทางมัน ดนตรีไม่มีผิดถูก ผมอยากทำแบบไหน
    ชอบแบบไหนก็เรื่องของผมสิครับ จะไม่ดัง จะเละเทะไง
    ผมก็มีความสุขที่ได้ทำมัน...

แต่วันนี้ผมเข้าใจแล้วครับ ว่าความสุขที่ตัวเองชอบ
    มันก็สู้คำถากถาง และกระแสความคิดปัญญาอ่อน ของคนบางคน ไม่ได้เลย

ยิ่งวันนี้ เห็นคนที่ดูถูกงาน "4 คอร์ดลาวๆ" ของตัวเอง
    เจริญก้าวหน้า ได้ดี อยู่ได้ในวงการ ได้ทำวงนู่นนี่นั่น
    ผมว่า ผมควรหยุด ... เห็นแล้วอนาถ
    คนไม่จริงใจ ไม่ซื่อสัตย์ต่ออาชีพตัวเอง กลับได้ดี ซะงั้น????

จากคุณ : อาร์ต (มั้ง) Vivace - [ 4 เม.ย. 52 01:37:30 A:58.136.230.13 X: TicketID:208901 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com