Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

อภิมหารีวิว Thrash สไตล์ 80's ที่โผล่มาหลังปี 2000: ใครไม่เชื่อว่า Thrash Is Back กรุณาพิจารณากระทู้นี้ !!!!!!

ผมยอมรับว่าผมอาจตั้งชื่อกระทู้ไม่ได้ดีเท่าไร

อย่างไรก็ดีจุดประสงค์ของกระทู้นี้ส่วนหนึ่งก็คือ

พยายามยกหลักฐานที่จับต้องได้มายืนยันว่า Thrash สไตล์ 80's (สังเกตุว่าผมไม่ใช้คำว่า Old School Thrash) กลับมาจริงๆ

อีกส่วนก็คือ ผมต้องการตอบโต้ข้อกังขาของคนส่วนหนึ่งที่ตั้งคำถามว่าเวลาผมพูดถึงวงเกรด B หรืออะไรอื่นๆ ผมอ้างไปเรื่อยหรือเปล่า ผมรู้จักจริงๆ หรือเปล่า? ผมเคยฟังหรือเปล่า?

นี่คือ จุดประสงค์ของกระทู้นี้

ต่อไปคือเงื่อนไขและขีดจำกัดของผม

ผมกล้าพูดเลยว่าในกระบวนดนตรีทั้งหมดผมฟัง Thrash Metal มากที่สุด

แต่ผมไม่เคยอ้างว่าผมเป็นคนที่ฟังเยอะที่สุด ผมคิดว่าผมฟังเยอะอยู่แต่ก็ยังห่างไกลจากการเยอะที่สุด

ดังนั้นสิ่งที่อยู่ในกระทู้นี้ก็คือ ประสบการณ์ของผมที่ฟัง Thrash มาจำนวนหนึ่ง

นอกจากนี้มันจึงเป็นวิจารณญาณของผมอีกด้วยที่จะพูดถึงวงไหนไม่พูดถึงวงไหน

แน่นอนผมจะพูดถึง Thrash สไตล์ 80's ที่กลับมาใหม่ แต่จะรวมไปถึง Thrash ใหม่ๆ ที่ผมมองว่ามีองค์ประกอบความเป็น Thrash เพียงพอด้วย ซึ่งนี่คือวิจารณญาณของผม ผมไม่ขอยืนยันหรือปฏิเสธว่าวงดนตรีร่วมสมัยอื่นๆ ผลิตงานดีหรือไม่ดีออกมาก แต่สิ่งที่ผมตัดสินตรงนี้ก็คือ สำหรับผมมันไม่ Thrash เพียงพอเท่านั้น (ผมมีนิยามของผมซึ่งก็ไม่ได้คิดว่าเป็นสากลแต่อย่างใด)

ทั้งนี้วงที่ผมพูดถึงจะเป็นวงที่ออกผลงานอย่างเป็นทางการ (ผมนับ Album กับ EP) ชิ้นแรกหลังปี 2000 ทั้งสิ้น และผมจะนำเสนอแค่วงละอัลบั้มเท่านั้น เพราะ ว่ามันเยอะจริงๆ

ถึงไหนแล้ว?

อ้อ ผมคิดว่าสิ่งที่ผมจะนำเสนอในที่นี้เป็นเพียงเศษเสี้ยวของปรากฏการณ์ Thrash is back เท่านั้น

ผมเชื่อว่าทั่วโลกมีวงอย่างนี้อีกน้อยๆ ก็ สิบยี่สิบเท่า (เน้นว่าอย่างน้อยๆ) ซึ่งก็อาจจะมีเซียนๆ ท่านอื่นฟังมากกว่าผม

ดังนั้นหากผมพลาดวงใดไปก็ขออภัยมา ณ ที่นีด้วย

อย่างไรก็ดีผมเชื่อว่าถ้าผมโพสต์กระทู้นี้ในเวลาอีกครึ่งปีข้างหน้า ผมจะมีวงพูดถึงอีกเป็นสิบๆ เป็นแน่

แต่ผมไม่ทำ

เพราะ ถ้าผมเริ่มคิดอย่างนั้นผมก็ไม่รู้จะเริ่มทำมันเมื่อไร ถึงตอนนั้นผมก็คงคิดว่าอีกครึ่งปีผมคงฟังมากกว่านั้นอีก และผมก็คงเลื่อนไปทำอีกครึ่งปี

ไม่ได้เขียนกันพอดี

ผมไม่ใช่ Perfectionism ครับ ผมเป็น Imperfectionism ครับ ผมไม่รอเวลาที่ผมจะทำอะไรสมบูรณ์ได้ผมถึงจะทำ ผมคิดว่าจะทำอะไรทำได้ก็ทำเลย เพราะ ผมเป็นคนขี้เบื่อ ขืนรอไปไม่ได้ทำพอดี

ไม่รู้จะกล่าวอะไรต่อตอนนี้ผมกำลังเพิ่มพลัง Thrash ด้วย Beer อยู่

ก็เอาเป็นว่า

Thrashers Unite

มาร่วมเป็นสักขีพยานกันหน่อยแล้วกันครับ

ป.ล. ขอไม่พูดถึงวงไทยแล้วกันนะครับ เพราะ วงที่มีๆ อยู่ผมก็ฟังมากไป (บางวงก็เล่นด้วย) ยิ่งฟังมากมันยิ่งวิจารณ์ได้ถึงไส้ถึงพุงครับ ผมคิดว่าละไว้ดีว่าให้ท่านๆ ตัดสินเองจะดีกว่า เพราะน่าจะหาฟังได้ไม่ยาก

จากคุณ : FxxkNoEvil - [ 25 เม.ย. 52 04:20:47 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com