Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

รวบรวม...[กระทู้ Rerun] เพลงไทยที่นำทำนองต่างประเทศมา {แตกกระเด็นจาก C7902913}

คุยกันก่อนครับ...

เผลอไปเสนอตัวว่าจะรวบรวมรายชื่อเพลงที่พวกเราช่วยกันนำเสนอ ในกระทู้ C7902913 ของจานบลู เอาไว้
    ก็คิดว่าถึงเวลาอันสมควรแล้วครับ
    ตอนแรกก็คิดว่าจะลงในกระกระทู้ของจานบลูโดยตรง ปรากฏว่าตอนนี้กระทู้ก็อ้วนซะจนอุ้ยอ้ายเข้าลำบากแล้ว
    ประกอบกับ พี่ว่างแวะ มาช่วยรับไม้ผลัดจากจานบลู เปิดกระทู้ C7993437 'เพลงดัง หนังสนุก' ขึ้นมา
    ก็เลยตัดสินใจว่า น่าจะแยกข้อมูลในเชิงสรุปรวบรวมออกมาดีกว่า โดยรวบรวมจากทั้ง ๒ กระทู้ดังกล่าว
    รวมถึงข้อมูลเดิม จากกระทู้เดิมของคุณต้น (ที่ตอนนี้เข้าไม่ได้แล้ว)

สำหรับท่านที่เสนอข้อมูลไว้แต่ผมไม่ได้นำมารวมไว้ ก็อาจเกิดจากสาเหตุบางประการครับ
    เช่น ข้อมูลน้อยจนผมสรุปไม่ออก แต่ก็เป็นไปได้ว่าท่านบอกเพิ่มเติมไว้ที่ คคห.อื่น แต่ผมอ่านไม่เจอ
    นำเสนอเพิ่มเติมได้ครับ
    หรือ ลิงค์บางอัน ผมตามไปฟังแล้วไม่กระดิกหูเลย เลยต่อกันไม่ติด
    ก็เลยขออนุญาตละไว้ก่อนครับ (แถวบ้านผมเรียก ชักดาบ)
    นำเสนอเพิ่มเติมได้ครับ

ในการจัดกลุ่ม ผมแยกตามภาษาของที่มา ใส่แยกคคห.กัน ส่วนเพลงฝรั่งทุกชาติ จะรวมในกลุ่ม เพลงสากล ครับ
    ซึ่งอาจจะต้องมีหลาย คคห.จากข้อจำกัดของจำนวนตัวอักษรในแต่ละ คคห.  ที่ทางพันธ์ทิพย์เขากำหนดไว้
    ส่วนรายชื่อเพลง จะป็นชื่อเพลงต้นฉบับ เรียงลำดับตามตัวอักษรครับ
    ช่วงท้ายชื่อเพลง + นักร้อง
        - ตัวเลขในวงเล็บแหลม < > นำด้วยตัว 'ค'
              คือเลข คคห. ที่พูดถึงรายการนี้ ในกระทู้ C7902913 ของจานบลู
        - ตัวเลขในวงเล็บปกติ   (    )
              คือเลข คคห. ที่พูดถึงรายการนี้ ในกระทู้ C7993437  'เพลงดัง หนังสนุก'

- ตัวเลขในวงเล็บเหลี่ยม   [    ] นำด้วยตัว 'c'
             คือเลข คคห. ที่พูดถึงรายการนี้ ในกระทู้นี้

- ตัวเลขกลุ่มหลังสุด ไม่มีวงเล็บ
              คือเลข คคห. ที่พูดถึงรายการนี้ ในกระทู้ C3391653  กระทู้เดิมของคุณต้น
        - ไม่มีตัวเลขใดๆกำกับ คือส่วนที่ผมเที่ยวไล่เก็บจากที่ต่างๆ

ส่วนที่แสดงเป็น ' zzz' ไม่ว่าชื่อเพลงหรือชื่อนักร้อง ก็คือ ข้อมูลส่วนที่ขาดหายไป ตอนแรกก็ลังเลครับ
    ว่าจะลงด้วยมั้ย สุดท้ายก็เลยเลือกมาบางรายการ เผื่อจะมีท่านผู้รู้ช่วยเติมให้ครับ

สำหรับเจคนารมณ์ของผมเอง สำหรับกระทู้นี้ ก็เพื่อให้ดู และตรวจสอบง่าย
    เผื่อว่าหากใครอยากส่งเพลงประกวด จะได้ดูว่ามีการเสนอไปแล้วหรือยัง หรืออยากช่วยแก้ไขเพิ่มเติม
    ในส่วนไหน หรือใช้ประโยชน์อื่นๆ
    ในส่วนความคิดเห็น, คำวิจารณ์ต่างๆ ผมคิดว่า นำเสนอในกระทู้ต้นทาง น่าจะสนุกดีกว่า
    กระทู้นี้น่าจะเน้นการแก้ไข, เพิ่มเติม ในส่วนที่รวบรวมมามากกว่าครับ

ครับ ข้อมูลทั้งหมดเป็นเพียงการรวบรวมสิ่งที่สมาชิกเสนอมา ครับ
    ไม่ใช่ข้อสรุป หรือการตัดสินใดๆทั้งสิ้น

สุดท้ายก็คงต้องขอความกรุณาทุกท่าน ไม่ว่าจะเป็นเจ้าของข้อมูล หรือท่านอื่น ช่วยตรวจสอบ, แก้ไข
    รวมถึงเพิ่มเติม ด้วยครับ เพราะผมอาจจะลอกมาผิด หรือบางเพลงที่ผมก็ไม่รู้จักเลย
    ไม่ว่าเพลงต้นทาง หรือปลายทาง เลยสรุปผิด

แม้เจคนาจะเป็นเพียงการรวบรวมสิ่งที่สมาชิกเสนอมา
    แต่หากเป็นข้อมูลที่ถูกต้องมากที่สุด หรือ ผิดน้อยที่สุด
    ก็น่าจะดีกว่านะครับ

แก้ไขเมื่อ 24 มิ.ย. 52 15:07:13

แก้ไขเมื่อ 22 มิ.ย. 52 01:36:46

จากคุณ : somwong - [ 22 มิ.ย. 52 01:32:10 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com