Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

*****คำแปลเนื้อเพลง10เพลงในอัลบั้มFREEDOMของซวี่ซวี่ค่ะ

สวัสดีค่ะมามาส์และพี่น้องซวี่หมีทุกคนค่ะ.....................กระพริบตา
    ซื่อมามาขอเปิดบ้านใหม่ไว้รวบรวมเพลงที่แปลแล้วไว้ที่นี่ที่เดียวค่ะ
    ต้องขอขอบคุณน้องแป้งสำหรับเนื้อเพลงพินอินค่ะจุ๊บๆ

1.Thank youflower

kan zhe na zhang ni wo zuo ri de zhao pian  
    ดูภาพในวันก่อนของเธอกับฉัน

wo xiang  hai zai ai zhe de cong qian    
    ฉันคิดถึงวันวานที่ยังรักกันอยู่

zhi dao ni hai nan guo  
    รู้ว่าเธอยังคงเสียใจ

zhi dao ni hai ai wo  
    รู้ว่าเธอยังรักฉันอยู่

zhi dao shi wo de cuo  
    รู้ว่าเป็นความผิดของฉัน  

shi wo de cuo    
    เป็นความผิดของฉัน

*wo cheng ren wo dui ni bu hao  
    ฉันยอมรับว่าฉันไม่ดีกับเธอ

ni wei wo  fu chu de yi qie  wo dou zhi dao  
    เพื่อฉันแล้ว  เธอทุ่มเททุกอย่าง  ฉันก็รู้

zhi dao ni shou de ku  zhen tai duo  
    รู้ถึงความทุกข์ที่เธอได้รับ  ช่างมากมายจริงๆ

zen me zhi de ni zhe yang zuo    
    อย่างไรจึงคู่ควรที่เธอทำแบบนี้

zen me zhi de ni hai zai deng wo  
    อย่างไรจึงจะคู่ควร ที่เธอยังคงรอฉัน

xie xie ni hai zai ai wo  
    ขอบคุณนะที่ยังคงรักฉันอยู่

** wo wu fa zai zhao dao ling yi ge  
    ฉันไม่สามารถหาใครได้อีกแล้ว

bu ke neng zai you ren bi ni liao jie wo  
    ไม่อาจหาใครที่จะเข้าใจฉันไปยิ่งกว่าเธอ

xie xie ni rang wo ai guo    
    ขอบคุณที่ทำให้ฉันเคยรัก

wo xiang xin zong hui you yi tian    
    ฉันเชื่อว่าต้องมีสักวัน

you yi tian  wo hui kan jian    
    สักวันหนึ่งที่ฉันคงจะได้เห็น

bie ren xiao wo  sa tuo    
    คนอื่นหัวเราะ  ดูเหมือนว่าฉันไม่แคร์

qi shi wo mei you na me de  sa tuo    
    ที่จริงแล้ว ฉันไม่ได้ไม่แคร์ขนาดนั้น

(จริงๆแล้วคำว่า "ส่าทัว"แปลว่าสง่า+งดงามแต่แปลแบบนี้คงตลกเน้อ)
    (ซ้ำ * และ **)

เทียนเพลงนี้เสี่ยวซวี่ซวี่ให้สัมภาษณ์ในรายการวิทยุว่า ร้องให้กับแฟนๆค่ะ แต่ดีเจพยายามบอกว่าซวี่ร้องให้กับผู้หญิงคนหนึ่ง แต่ซวี่เถียงด้วยน้ำเสียงที่จริงจังมากว่า "ผมพูดจริงๆนะเพลงนี้เนื้อหาส่วนหนึ่งผมร้องให้กับพวกเค้าจริงๆ" คือนานมาแล้วซื่อมามาก็เคยได้ยินซวี่พูดว่า "ตัวเองก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมทุกคนถึงรักผมและทุ่มเทเพื่อผมขนาดนี้ ผมมีอะไรดีพอ ผมมีอะไรคู่ควรที่จะให้ทุกคนทุ่มเทเพื่อผมขนาดนี้" ดังนั้นแฟนๆโปรดเชื่อเถอะว่าเพลงนี้ซวี่ซวี่ร้องให้พวกเราชัวร์smile

ขอแปะรูปเจ้าของอัลบั้มหน่อย

แก้ไขเมื่อ 27 มิ.ย. 52 23:02:00

จากคุณ : พี่ R - [ 27 มิ.ย. 52 22:14:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com