Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

FEEL : เมื่อ GMM GRAMMY นำเพลง STANDARD JAZZ มาให้สาวๆร้อง  

วันนี้หลังจากกลับจากนครสวรรค์มาถึงกรุงเทพ เมื่อตอนบ่ายแก่ๆ ได้แวะไอทีสแควร์ หลักสี่ เพื่อเลียบๆมองๆหาซีดีมาฟังสักแผ่น
จริงๆ ตั้งใจจะหาแผ่นคาราโอเกะถูกๆมาร้องมากกว่าครับ แต่เมื่อพลิกๆดูในกะบะลดราคาของร้านอิมเมจิ้น ก็ไม่เจอที่ถูกใจเลย
ก็เลยเดินดูแผงซีดีปกติ เดินไปเรื่อยๆ ก็ไปเจอซีดีอยู่สองแผ่น หน้าปกดูดีมีรสนิยม ไฮโซหรูหรา แต่ทั้งสองปกกับเป็นนักร้องสองคน แต่ตีมเดียวกัน
พลิกดูรายชื่อเพลงด้านหลัง ว๊าวววว เพลงสแตนดาร์ดแจสทั้งนั้นเลย เลยถามคนขายว่า เพิ่งมาใหม่เหรอ คนขายยิ้มแล้วตอบว่า "ใช่คะ"
"อืม เพลงชอบๆทั้งนั้นเลย น่าเสียดายนะ น่าจะมีแผ่นทดลองฟังซักหน่อย" อยากได้ แต่ไม่มั่นใจในเสียงของนักร้อง ผมนึกในใจ
เลยวางสองแผ่นนั้นลงที่ชั้น สองนักร้องที่ว่าคือ ปนัดดา เรื่องวุฒิ และ แคล แคลอรีน

สำหรับปนัดดานั้น จากที่เคยฟังเพลงของเธอในอัลบั้ม My Inspiration ซึ่งเอาเพลงไทยเก่าๆมาทำเป็นฟิวชั่นแจส ในบางเพลง
ไม่ค่อยประทับใจเท่าไร รู้สึกว่าเธอยังเข้าไม่ถึงแจส และมีวิธีการร้อง และใช้เสียงแปลกๆ ฟังไพเราะเอาเสียเลย เลยค่อนข้างไม่ไว้วางใจเท่าไร
ส่วนแคลนั้น รู้แค่ว่าเธอถนัดร้องเพลงในแนวอาร์แอนด์บี เคยฟังบ้าง ส่วนเพลงสากล ยังไม่เคยได้ยินเธอร้อง แต่น่าจะร้องได้ดี เพราะโตที่เมืองนอกเมืองนา

แต่ก็อย่างที่ว่า เพลงสมัยนี้ ถ้าไม่ได้ฟังก่อน การจะตัดสินใจซื้อซีดีซักแผ่น จึงเป็นเรื่องที่คิดหนักสำหรับผม

ผมเดินดูแผ่นเพลงไทยอื่นๆไปเรื่อยๆ พนักงานขาย ซึ่งคงจะคุ้นหน้าผมดี เพราะผมมาทีไร ก็ต้องมีแผ่นติดมือกลับบ้านแผ่นสองแผ่นเสมอ
เธอเดินเข้ามาหา แล้วถามอย่างมีไมตรีว่า ยังอยากฟังอยู่ไหม เดี๋ยวจะแกะซีลพลาสติกแล้วเปิดให้ฟัง
ผมถามว่า "ทำได้ด้วยเหรอ" เพราะที่ร้านนี้ก็แค่ร้านเล็กๆ เป็นแค่บูทเล็กๆในห้างไอทีบ้านนอก เธอตอบว่า ถ้าอยากฟัง เธอก็จะจัดให้
ผมพนักหน้าแทนคำตอบ เธอให้เลือกระหว่างปนัดดา กับแคล ผมเลือกปนัดดา เธอหยิบคัทเตอร์มากรีดซีลพลาสติกออกอย่างทนุถนอม

ซีดีราคาพิเศษ แพคเก็จสวยงามสมราคา มีปกกระดาษคล้ายๆกระดาษฉาบปรอท ออกไปทางเมทัลลิค อาร์ทเวิร์คดูเรียบหรู เข้ากันอย่างดี หุ้มกล่องพลาสติกอีกที  
ตัวกล่อง ก็เป็นกล่องพลาสติกใสอย่างดี แข็งแรง มุมมนทั้งสี่ด้าน ตัวล็อกเปิดปิดกล่องก็อย่างดี ตัวแผ่นเป็นซีดีแผ่นทองอีกต่างหาก

เริ่ดดดดดดดดดดดดด

เธอหย่อนแผ่นลงในเครื่องเล่น แล้วบอกว่าเสียงอาจจะฟังแปลกๆหน่อยนะ เพราะลำโพงดังข้างเดียว

ดนตรีทำได้ดีทีเดียว เรียบเรียงก็ดี เล่นก็ดี ส่วนเสียงปนัดดาก็ดีกว่าที่ที่คาดหวังไว้ แต่ก็ยังรู้สึกว่ายังร้องไม่เนียนเท่าไร
ฟังไปเรื่อยๆ เหลือบไปเห็นกระดาษแผ่นเล็กๆที่แนบมากับกล่องซีดี อ่อ รหัสโหลดเพลงมือถือนี่เอง

แต่เอ๊ะ ทำไมมีนักร้องตั้งหลายคน มีทั้ง แนน วาทิยา, นาร่า, ลูกปัด ชลนรรจ์, ลูกหว้า พิจิกา ไม่ใช่แค่ปนัดดา กับแคล
เลยถามพนักงานขาย ว่าเขาวางขายพร้อมกันไหม หรือว่าทยอยปล่อยทีละคนสองคน พนักงานตอบว่า ออกพร้อมกันทั้ง 6 คน และที่ร้านก็มีครบทุกคน

จำความรู้สึกตอนนั้นได้ดี ผมยิ้ม แล้วบอกคนขายไปในทันทีว่า งั้นผมซื้อของ "แนน วาทิยา" ชุดนึงละกัน
พนักงานขายทำหน้าแปลกใจ แต่ก็เดินไปหยิบแผ่นซีดีของแนนมาให้ ผมรับแผ่นมาพลิกดูรายชื่อเพลงด้านหลัง มีเพลงที่ชอบๆทั้งนั้น
เธอถามว่า จะลองฟังดูก่อนไหม ผมตอบเธอไปว่า ไม่หล่ะครับ แนนร้องเพลงดี ผมชอบแนนมาก ผมไว้ใจแนน แล้วผมก็ยื่นเงินให้กับเธอ

แก้ไขเมื่อ 25 ก.ค. 52 21:48:22

จากคุณ : 16เมษา
เขียนเมื่อ : 25 ก.ค. 52 21:46:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com