Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำทีค่ะ จะ rip เพลงจาก CD ควรทำ Format แบบไหนดีคะให้ได้คุณภาพดีๆ  

ตอนนี้กำลังจะนำเพลงจาก CD ลงคอมอยู่ค่ะ เพราะอยากฟังเพลงสะดวกๆ แต่ไม่ทราบว่าควรจะ rip ออกมาแบบไหนดี ไม่ทราบว่าควรทำเป็น MP3 หรือ Windows Media Audio อันไหนจะดีกว่ากันคะ แล้วควรใช้ Bit Rate เท่าไหร่ดี คือกว่ากลัวแผ่น CD เสีย ก็จะได้ยังมีไฟล์เพลงคุณภาพดีๆอยู่ในคอมน่ะค่ะ คิดว่าคนห้องนี้ฟังเพลงกันเยอะ และน่าจะมีวิธีดีๆกัน หวังว่าคงตั้งกระทู้ไม่ผิดห้องนะคะ

แล้วขอปรึกษาอีกเรื่องนะคะว่าถ้าจะให้ชื่อเพลงขึ้นตอน rip ด้วย ต้องทำยังไงเหรอค่ะ เพราะเปิด CD ที่ iTunes มันก็มีขึ้นชื่อ track ว่าเพลงอะไรใครร้อง แต่เปิดที่ Windows Media Player มันไม่ขึ้นเลยค่ะ ขึ้นแค่ Track 1 Track 2 Track 3 ... เองค่ะ แต่น่าเสียดายที่ rip จาก iTunes ไม่เป็นค่ะ ทำเป็นแต่ของ Windows Media Player แต่มันไม่ขึ้นชื่อเพลง จะพิมพ์ชื่อเพลงเองเป็นร้อยๆเพลงก็ไม่ไหว ใครพอแนะนำโปรแกรมที่ rip เพลงได้ และขึ้นชื่อเพลงด้วยให้ทีได้ไหมค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำมากๆเลยค่ะ ^_^

จากคุณ : Anna
เขียนเมื่อ : 26 ก.ค. 52 20:43:10 A:58.9.62.189 X: TicketID:064796

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com