Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Mash-up musics ในทัวร์เหนียวหวาน ภาค2008  

คืนนี้เกิดคึกขึ้นมาค่ะ ไม่มีไรทำว่างๆก็เรยเข้าไปหาอ่านอะไรต่ออะไรในวิกิพีเดีย
พอดีอยากทราบอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับทัวเหนียง&หวานภาคแรกก็อ่านโน่นอ่านนี่
พอดีได้ไอเดียว่าน่าจะนำสิ่งที่ค้นหามาได้ออกมาเผยแพร่ให้ชาวเราได้อ่านและฟัง
เพื่อเพิ่มความเป็นแฟนพันธุ์แท้ของตัวป้ากันนะคะ

ตีมที่พวกเราว่ากันว่าอิเจ๊หลงตีมและมั่วๆงง ในทัวร์นี้ เค้าให้คำจำกัดความไว้ว่า

"ROCK DRIVEN DANCETASTIC JOURNEY"

ฝ่ายแปลฝีปากคม ขอเชิญ ทรานสะเลดเรยนะคะ

ส่วนองก์ต่างๆของทัวร์นี้เรามาทบทวนกันอีกสักทีว่ามีอะไรบ้าง

องก์๑ PIMP
เขาว่าตัวป้าอุทิศให้กับ สไตล์Deco (ถ้าเทียบกับบ้านเราก็คงจะราวๆปลายรัชกาลที่๖ ต้นรัชกาลที่๗) หรือนึกง่ายๆแฟชั่นประมาณไททานิกแนวๆนั้น และตัวป้ายังคงอุิทศต่อให้บรรพบุรุษโคตะระเง่าสักราด ของ พิ้ม และ แก๊งสะเต่อ ในยุคเริ่มแรก(1920) อีกด้วย

องก์๒ Old School
ตัวป้าอยากที่จะระลึกชาติหวนกลับไปเมื่อครั้งยุคก่อนประวัติศาสตร์ของตัวเอง สะโคปลงมาแถวๆนิวยอร์ก อย่างที่เราๆท่านๆได้ชมกันไปแล้วจากโหลดๆกันมาว่าแปดศูนย์จ๋าาาเชียว และคำอธิบายในวิกิยังบอกต่ออีกว่า ตัวป้าใด้นำผลงานศิลปะของเพื่อนซี้ที่ล่วงลับ, Keith Haringมาเป็นส่วนประกอบขององก์นี้ด้วย (รูปตัวการ์ตูนสีสันสดใสเหล่านั้นไงคะ) การแสดงในองก์นี้ยังสื่ออกมาถึงกำเหนิดของดนตรีแร็พ และท่านเต้นเด้งๆในยุคแปดศูนย์นั้น

องก์ที่๓ Gypsy
ได้แรงบัลดาลใจมาจากตาพระเอกนำใน ฟิลธ์ แอ่น วิสด้อม แน่ๆ ชื่อะไรนะะ ยูจีนนนน อะไรนั่น
เป็นแนวโรมาเนี่ยน ยิปซี ดนตรีเริศ เป็นจุดพี๊กสุดๆของทัวร์นี้ในความคิดของเดี๊ยนเองนะคะ

องก์ที่๔ Rave
วิกิบอกว่าได้แรงบัลดาลใจมาจากตะวันออกไกล ที่ออกมาในรูป สปอร์ตตี้ วูบวาบ วูบๆ เทคโนเลเซ่อร์ที่เราได้รับชมจากโหลดกันไปแล้วน่ะคะ

โอยยยเหนื่อย พิมพ์มาตั้งนาน

เอาหละตอนนี้เรามาเข้าเรื่องที่น่าสนใจอีกอันกันดีกว่าค่ะ
เราๆท่านๆก็คงจะได้รับฟังรับชมดนตรีในทัวร์ภาคนี้กันไปแล้วและพบว่ามันเก๋กั๋ยได้โล่ห์อย่างมาก
อยากรู้กันไหมค่ะว่าตัวป้าไปฉกผลงานใครมา Mash-Up ยำๆลงในเพลงของตัวเองกันบ้าง?

ตามมาเรยค่ะ

ปล  ที่มาของข้อมูลทั้งหลายจาก วิกิพีเดีย และ ยูทูปนะคะ

http://en.wikipedia.org/wiki/Sticky_&_Sweet_Tour

แก้ไขเมื่อ 09 ส.ค. 52 20:32:11

จากคุณ : Louvorian
เขียนเมื่อ : 9 ส.ค. 52 04:27:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com