Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Brainstrom ; วงการเพลงไทย -หัวข้อ- สร้างศิลปินหรือแค่คนร้องเพลง?  

Brainstrom ; วงการเพลงไทย
-หัวข้อ-         สร้างศิลปินหรือแค่คนร้องเพลง?

วันนี้ผมตื่นขึ้นมาด้วยเสียงเพลง Nobody ที่ดังมาจากนาฬิกาปลุกบนหัวเตียง
ซึ่งไม่ค่อยคุ้นหูซักเท่าไหร่ เพราะเช้าวันก่อนยังเป็นเพียงเสียงกริ๊งงง!! อยู่เลย
ผมก็ไม่แปลกใจอะไร เพราะแฟนผมเค้าเปลี่ยนเอง จากนั้นผมก็ลุกไปอาบน้ำ
ระหว่างนั้นผมก็คิดอะไรเล่นๆไป ว่าทำไมเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นคอนเสิร์ตตามทีวี
หรือตามสถานที่เที่ยวเช่น สยามฯ ซึ่งผมจำได้ดีว่าสมัยที่ผมยังใส่ขาสั้น
มีคอนเสิร์ตให้ผมโดดเรียนหรือหนีแม่ไปดูเยอะมาก คิดไปคิดมา ก็คิดว่าหรือ
คงเป็นเพราะเราหลุดวัยนั้นไปแล้วเลยไม่ค่อยได้ใส่ใจ ไม่ได้รับรู้ข่าวสารเรื่อง
แบบนี้ แต่ก็คิดแล้วคิดอีก ก็เจอว่า สิ่งที่เคยๆมีมันก็หายไปไม่มากก็น้อย
วันนี้ก็เลยจะมาระดมความคิดจากเพื่อนๆในนี้ครับ

ประเด็นที่ผมตั้งไว้ ไม่ใช่มีเป้าหมายแค่อยากเห็นคอนเสิร์ตเยอะๆ หรือบิลบอร์ต
เต็มบ้านเต็มเมือง แต่ที่อยากจะชี้ให้เห็นก็คือ .....กระแส..... มันหายไปไหน

ถ้าเพื่อนๆ พี่ๆ หลายคน ยังพอจะจำกันได้ กรุงเทพฯ เมื่อหลายปีก่อนจะเต็มไปด้วย
เวทีคอนเสิร์ตเยอะแยะมากมาย ทั้งสดออกทีวี หรืออัดรายการ หรือแม้แต่
คอนเสิร์ตที่ไม่ได้ออกทีวีก็เยอะแยะ วันนี้มันหายไปไหน

อย่างที่ผมบอก ......กระแส...... มันหายไป

ผมไม่รู้จริงๆว่าปัญหาวงในมันเป็นยังไง
แต่ถ้าให้ผมคิดก็คง...............เป็นเรื่องของธุรกิจ

ลองนับดูละกันนะครับว่าทุกวันนี้มีนักร้องคนไหนซํกกี่คนขายอัลบัมได้ล้านแผ่นบ้าง
ถ้าถามประโยคนี้ไปก็จะโดนค่ายเพลงตอกกลับมาได้ว่า "ก็เพราะคนซื้อแต่ของก๊อป"
ใช่ครับ ยอมรับเลยว่า ของก๊อปก็เป็นปัญหาใหญ่
แต่ที่ใหญ่กว่านั้นผมว่า................(ความรู้สึกผมนะครับ)
.....แล้วค่ายเพลงล่ะ เอาอะไรยัดใส่ในมือผู้บริโภคบ้าง.......
.....ผมคิดว่าหลายๆคนก็คงคิดเหมือนกัน...ถ้าจะซื้ออัลบัมเพลงซักอัน
...มันจะคุ้มค่ากันมั๊ย......................
ลองมาดูกันครับ...........
อัลบัมเพลงเกาหลี....ง่ายๆ ของ SNSD หรือ 2PM ที่เป็นอัลบัมแรก ก็ไม่ใช่
อัลบัมเต็ม...มีเพลงไม่กี่เพลง....แต่ขายได้.....เยอะด้วยแม้แต่ใน
ประเทศไทยเอง หลายๆแผงยังต้องสั่งเพิ่มจากเกาหลี..............???????
...มาถึงอัลบัมเพลงไทย.....อัลบัมแรก...เพลง 10-12 เพลง ขายได้เท่าไหร่

หลังจากเปรียบเทียบกันแล้ว ก็อย่างที่ผมบอก

ผมจะซื้อของของคุณน่ะ.....ผมจะได้อะไรมั่ง
........ผมจะได้แผ่นซีดี ปกสวยมีคนหน้าตาดีๆขึ้นปกแค่นั้น
....หรือผมจะได้คนมาร้องเพลงให้ฟัง จะได้ไม่คต้องเมื่อยปาก
หรือ.....ผมจะได้ฟังเพลงจากศิลปินตัวจริง....แล้วคนซื้อจะได้อะไร????

ลองค้นๆกันดู....ค่ายเพลงไทยใหญ่ๆ ที่ยังอยู่ได้มีซํกเท่าไหร่ นอกจาก อโศก แล้ว....ลาดพร้าวก็ร่อแร่................อย่าบอกนะว่าเพราะซีดีเถื่อน
เพราะผมก็จะไม่เถียงหรอก........แต่ถ้ามองปัญหาได้แค่นั้น...ก็เลิกทำเถอะ!!!

ทุกวันนี้ ตัวอย่างดีๆ ของเรามีเยอะครับ...ส่งตรงมาจากต่างประเทศเลย
ว่าการจะ.....สร้าง........ศิลปินคนนึง....ให้ดังข้ามประเทศเนี่ย...เค้าทำกันยังไง
เท่าที่ผมสังเกตได้
สิ่งแรกที่เค้าทำคือ มอง มอง มอง แล้วก็มอง....เพื่อหาคนที่มีแววตั้งใจ และสร้างได้ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เอา
อย่างที่ 2 สำคัญที่สุดเลย ฝึก ฝึก ฝึก แล้วก็ฝึก เด็กไทยฝึกง่ายจะตาย ขาด
แค่ระเบียบวินัย ผมรู้ดี เพราะผมก็เคยเป็นเด็ก(ขาดระเบียบ)มาก่อน
สำคัญที่สุดมันอยู่ตรงนี้แหละครับ ฝกเค้า จนเค้ามีความเป็นศิลปิน ถ้าไม่ก็
อย่าฝืน ไปทำอย่างอื่นดีกว่า เพราะค่ายฯก็จะกลับมาเจอปัญหาเดิม...(ไม่ซื้อ)
พอได้ศิลปินแล้ว.....ผมเห็นเค้าทำอย่างที่ 3 คือ ลอง
สังเกต อัลบัมแรกจะออกมา 2-3 เพลง ลองตลาด กระแสดี ก็ไปโลด
ถ้ายังไม่ดีก็ กลับไปขัดกันใหม่ เอาให้ขึ้นเงากว่าเดิมเลย
สุดท้าย 4 พอเค้าติดกระแสแล้ว............ก็ต้องพึ่ง...การโปรโมท..ที่แรงและ
ต่อเนื่อง....นี่แหละ ....ประเด็นนี้ ที่ค่ายไทย...พอปล่อยว่าวขึ้นลมบนแล้ว
ก็ให้ไปตามลม.......................
แล้วสุดท้ายของสุดท้าย...................5. ศิลปินคุณพอเป็นติดลมบนแล้ว
ก็จะกลายเป็น Idol ของคนอื่นๆ...........ทีนี้ อะไรๆ ที่เป็นของ Idol ก็ขายได้

ทุกวันนี้ค่ายเพลงก็ปรับตัวกันวุ่น หาช่องทางอยู่รอดให้ได้....แต่ทั้งหมดก็มุ่งไปที่
แค่ปัญหาเรื่อง  .............ซีดี(คนร้องเพลง)เถื่อน.......................
ซึ่ง พอวันนึงคุณจับหมด คนก็หันมาโหลดในเน็ตอยู่ดี

ถ้าวันนี้ค่ายเพลงฯ ยังมองปัญหาแค่นี้.....วันสุดท้ายของคุณก็จะมาถึงในไม่ช้า
แต่ถ้าค่ายฯไหนไหวตัวทัน..........หันกลับมาปรับปรุงที่ตัวเอง
มองศิลปินให้เป็นศิลปิน ไม่ใช่แค่คนร้องเพลง.....และที่สำคัญ
ต้องสร้างคน ร้องเพลงให้เป็นศิลปินให้ได้.......เมื่อนั้น คุณก็จะอยู่รอด

...เพราะคนซื้อเค้ารู้ว่า "คุ้มค่า" มัยที่เค้าจะจ่ายไป

ถ้ามผมจะต้องซื้ออะไรซักอย่างที่เป็นของ "Idol" เนี่ย!! ผมทุ่มสุดตัว!!!!

"นักร้องไทยไม่ได้ไม่มีคุณภาพ เพลงไทยไม่ได้เพราะน้อยกว่าเพลงเกาหลี
แต่ที่ต่างกันคือ ค่ายเพลงเกาหลีเค้าสร้างศิลปินซิ่งสุดท้ายเค้าจะได้มากกว่าการสร้างแค่คนร้องเพลง"

จากคุณ : PSM_pasa
เขียนเมื่อ : 11 ส.ค. 52 18:23:46

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com