Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

((ทู้แปลเพลงของ Jason Mraz หลายๆเพลงมารวมกันไว้นะครับ ))  

ขอย้อนความไปถึงตอนที่ผมเข้ามาถามเพื่อนๆพี่ๆเฉลิมกรุง ว่านักร้องแนวโฟล์คอคูสติกคนไหนน่าสนใจที่สุด1ในคำตอบเหล่านั้นคือ Jason Mraz

และผมไม่ผิดหวังครับทำความรู้จักกับเพลงของเค้าแล้วผมติดใจเลยครับ
เพราะและคุณภาพเลยครับ

และล่าสุดผมตั้งทู้แปลเพลง Love for a Child ซึ้งมีสมาชิกที่น่ารักอย่างคุณ ถังเจ๋อช่วยแปลและเรียบเรียงใหม่ให้ดีขึ้น

ด้วยเหตุนี้อยากรบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่เก่งภาษาอังกฤษเข้ามาช่วยกันอีกครั้งนะครับ

ผมเองจะหาเพลงแปลทุกเพลงของ เจสัน แมท มารวมไว้ในนี้

เพื่อว่าจะให้สมาชิกคนหลังๆที่ชอบเพลงเหล่านี้มาเห็น ซึ้งผมเข้าใจว่า
เจสัน แมท เป็นป๊อปปูล่าของเมืองไทยคนนึงนะครับ

เริ่มเลยนะครับ

==========

Love for a child : เพราะรักลูก

บนผนังห้องครัวของผมมีรูปหลายรูป
ดูเหมือนจะเป็นรูปพระเยซู กับเพื่อนๆ (The Last Supper)
ที่สนามหญ้าก็กำลังจะเริ่มปาร์ตี้กัน
คู่รักคู่หนึ่งกำลังเข้าด้ายเข้าเข็มกันในรถ ที่โรงรถ
นี่ผมเด็กเกินไปรึเปล่าเนี่ย ที่จะมาเห็นภาพพวกนี้

คืนก่อน ที่ริมสระน้ำ เห็นได้ชัดว่า...
อะไรๆมันดูไม่ค่อยจะเข้าที่เข้าทาง
ผมมอมตัวเองให้เมา จนจำชื่อตัวเองไม่ได้
แล้วก็ตื่นขึ้นมาที่ก้นสระ ข้างๆท่อน้ำทิ้ง
แล้วที่เหลืออยู่ ก็คือความทรงจำ กับความรู้สึกแย่ๆ

เอาแบบนี้ดีไหม เราลองเอาถ้วยเปล่านี้
มาเติมความไร้เดียงสาลงไปอีกหน่อย
เพราะผมยังไม่พร้อม มันอาจจะเป็นเพราะว่า
ผมเป็นเด็ก พ่อแม่เลยคิดว่าไม่ต้องสนใจก็ได้
ผมก็อยากจะเชื่อให้ได้เหมือนกัน ว่าที่ทำแบบนั้นไปก็เพราะรักลูก

และเมื่อบ้านถูกทิ้งไว้ในสภาพเละเทะ
แล้วใครจะเป็นคนเก็บเศษกระจกพวกนี้ดีล่ะ
ควรจะเป็นแม่ที่ถีบตูดพ่อออกไปจากบ้านงั้นเหรอ (หรือถีบอะไรซักอย่าง จำไม่ได้)
แต่ก็ช่างเหอะ ตอนนี้ผมแก่เกินไปที่จะมาสนใจแล้ว

เอาแบบนี้ดีไหม เราลองเอาถ้วยเปล่าๆนี้
มาเติมความไร้เดียงสาลงไปอีกหน่อย
เพราะผมยังไม่พร้อม มันอาจจะเป็นเพราะว่า
ผมเป็นเด็ก พ่อแม่เลยคิดว่าไม่ต้องสนใจก็ได้
ผมก็อยากจะเชื่อให้ได้เหมือนกัน ว่าที่ทำแบบนั้นไปก็เพราะรักลูก

มันก็ดีเหมือนกันที่ได้ถูพื้นซะที ตั้งแต่หย่ามา
แบบว่า ผมก็มีความสุขกับคริสมาสต์ แล้วก็เค้กวันเกิดนะ
รวมถึงการเสพยา แล้วก็มีเซ็กซ์ก่อนวัยอันควร(มาก)ด้วย
แล้วพวกพ่อแม่ก็ไม่เคยเช็คเกรดผมด้วย
แล้วผมจะมาบ่นให้โง่ทำไม... ว่ามะ

ก็ทำไปเพราะรักนี่...

http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C8269075/C8269075.html

==============

จากคุณ : 1234
เขียนเมื่อ : 3 ก.ย. 52 00:11:04 A:125.26.151.176 X: TicketID:226796

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com