Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

((นอกเรื่อง))อยากให้เพลาๆกระแสcopyเกาหลีหน่อยค่ะ  

กระทู้พลีชีพรึเปล่าไม่รู้ แต่ขอพูดหน่อยนะคะ

อ่านมาหลายกระทู้ เวลาที่มีคนมาโพสถึงดารานักร้องไทย เพลง หรือแม้แต่ MV แล้วก็จะมีบางคน ชอบมาติ แบบว่า เพลงนี้คุ้นๆ ทำนองเหมือนเพลง..ของเกาหลีเลย  ท่าเต้นเหมือน..ของเกาหลีเลย ทำผมเหมือน..เกาหลีเลย มาออกprojectพิเศษเหมือนที่วง..ทำเลย  แม้กระทั่งใส่ชุดก็ยังสีเหมือนวง..ของเกาหลีเลย ฯลฯ

บางอย่างที่copyเค้ามาก็สมควรถูกว่าค่ะ แต่บางอย่างที่มันนิดๆหน่อยๆ ก็ปล่อยวางมั่งก็ได้ค่ะ ยกตัวอย่างเช่นทรงผม บางทรงก็ทำกันมาตั้งนานแล้ว แต่ช่วงนี้กระแสเกาหลีแรงก็เลยดันมาเหมือนกัน ก็หาว่าเลียนแบบเกาหลีซะงั้น
ท่าเต้น มันก็เอามาจากพื้นฐานการเต้นสไตล์เดียวกัน มันก็ต้องมีบางท่าเหมือนกันบ้าง
ชุด แค่ใส่สีดำเหมือนกันก็หาว่าก็อปเค้ามา จริงๆสไตล์เสื้อผ้ามันก็มาจากพวกฝรั่งไม่ใช่เหรอคะ ถ้าเค้าใส่ชุดฮันบกเต้น แล้วเราไปใส่ตามก็ว่าไปอย่าง

ฯลฯ   (มีหลายอย่าง แต่นึกไม่ออกแล้วค่ะ)

แล้วบางอย่างเกาหลีเค้าก็ก็อปมาจากของฝรั่งหรือญี่ปุ่นไม่ใช่เหรอคะ

บางทีอ่านกระทู้เพลินๆอยู่แล้วดันมีพวกแบบนี้มาแทรกแล้วมันเสียอารมณ์ค่ะ  อยากให้ใจกว้างกันนิดนึงค่ะ ยังไงคนไทยก็รักคนไทยด้วยกันเองหน่อยนะคะ ไม่มีใครอยากถูกว่าหรอกค่ะ รักใครชอบใครก็รักกันไป แต่เกลียดใครก็อย่าไปจ้องจับผิดเค้าเลย เป็นเราก็คงไม่อยากให้ใครมาจับผิดคนที่เราชื่นชอบใช่รึเปล่าคะ

ป.ล.ความเห็นส่วนตัวค่ะ ถ้าไม่ถูกใจใครก็ขอโทษจริงๆค่ะ แต่เชื่อว่าหลายๆคนคงอยากไม่อยากให้คนไทยมาดูถูกกันเองค่ะ

ป.ล. แก้ไขข้อความนิดหน่อยค่ะ ไม่อยากให้เข้าใจผิด ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ ความเห็นต่างกันแต่คุยกันได้ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 01 ต.ค. 52 22:50:38

จากคุณ : GARDEN EEL
เขียนเมื่อ : 1 ต.ค. 52 21:41:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com