Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาฟังแผ่นเสียงกันเถอะ  

ก่อนอื่น ต้องเกริ่นไว้ก่อนว่า ผมไม่ได้เป็นนักสะสมแผ่นเสียงมานมนานอะไรหรอกครับ แต่มันมีจุดเปลี่ยนของชีวิตอยู่ช่วงหนึ่ง ซึ่งตอนแรกผมก็เริ่มฟังเพลงจากเทปคาสเซ็ต จากนั้นมาเป็นซีดี และ MP3 นี่แหล่ะครับ

พอมาถึงยุค MP3 ผมเสียเงินไปเป็นจำนวนมากกับการซื้อไฟล์เพลง MP3 ฟังได้สักระยะหนึ่ง ทั้ง ๆ ที่มีอัลบัมและศิลปินมากมายกว่าร้อยเท่า ถ้าเทียบสมัยมีเทปคาสเซ็ต หรือซีดี รวมทั้งอัลบัมชุดใหม่ ๆ ซึ่งถ้าเป็นเทปคาสเซ็ตหรือซีดี คงรออีกสักพัก กว่าจะมีขายในเมืองไทย แต่ทำไม ผมเริ่มจะฟังเพลงเหล่านั้นไม่ได้อรรถรสเลย รู้สึกเพลงต่าง ๆ มันเริ่มด้อยคุณค่า เป็นแค่ไฟล์ ๆ หนึ่งเท่านั้นเองหรอ ได้ไฟล์เพลงใหม่ ก็ลืมไฟล์เพลงเก่า จนบางครั้งยังฟังไม่จบเลย ก็หันไปฟังไฟล์เพลงอันใหม่ไปเรื่อย ๆ ไม่ชอบก็ FWD ผ่านไป จนรู้สึกว่า ผมกำลังฟังเพลงที่เป็นงานศิลปะอยู่หรือป่าวตอนนี้

จนอยู่มาวันหนึ่ง ผมพยายามหางานของศิลปินคนหนึ่ง แต่เค้าไม่ทำออกมาขายในรูปแบบ MP3 หรือ CD แต่ทำออกมาขายเฉพาะที่เป็นแผ่นเสียงเท่านั้น เนื่องจากผมอยากได้งานชิ้นนั้นมาฟัง ก็เลยตัดสินใจซื้อแผ่นเสียงแผ่นนั้นมาฟัง

เชื่อไหมครับ เมื่อผมฟังงานของศิลปินคนดังกล่าวจากเสียงแผ่น เสียงที่ออกมามันเป็นธรรมชาติมาก ๆ ให้เสียงที่อบอุ่น ไม่มีปรุงแต่ง หรือใสจนเกินไปเหมือนซีดี หรือขาดมิติเหมือน MP3 ตัว Artwork ก็สวยมาก ๆ ทั้งปกหน้าและปกหลัง ซึ่งหาไม่ได้จาก MP3 หรือ CD ข้างในก็มี แผ่น Artwork รวมทั้งเนื้องเพลงทุกเพลงในอัลบัมนั้น นอกจากนี้ ยังมี Code ให้เราเข้าไปดาวน์โหลดเพลง MP3 อีก จากวันนั้น (ซึ่งไม่นานเท่าไร) ผมจึงเริ่มสะสมแผ่นเสียงของอัลบัมหรือศิลปินที่ผมชื่นชม แผ่นเสียงเป็นศิลปะที่จับต้องได้จริง ๆ เวลาเพื่อนมาเล่นที่บ้าน ผมก็จะโชว์แผ่นเสียงของศิลปินหรืออัลบัมที่ผมชื่นชม และเปิดแผ่นเสียงเหล่านั้นให้พวกเขาฟัง มันเป็นความสุข และภาคภูมิใจจริง ๆ ครับ

แก้ไขเมื่อ 14 ต.ค. 52 22:24:14

แก้ไขเมื่อ 14 ต.ค. 52 00:53:53

แก้ไขเมื่อ 14 ต.ค. 52 00:51:20

แก้ไขเมื่อ 14 ต.ค. 52 00:50:39

จากคุณ : Silent Sound
เขียนเมื่อ : 14 ต.ค. 52 00:49:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com