Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[J-music Chronicles # 3] ความรักในฤดูร้อน [SID]  

ก็มารีวิวเพลงญี่ปุ่นกันต่อตามสัญญานะครับ ยังอยู่ในหมวดของเจร๊อคเช่นเคย อย่างที่เกริ่นไว้ก่อนหน้านี้ว่าจะมารีวิววงรุ่นน้องของลาร์ค ที่สังกัดค่าย Danger Crue กันต่อเนื่องไป (แล้วจะมีรีวิวพิเศษเกี่ยวกับค่ายนี้ กับคอนเสิร์ตแนวๆ Jack in the box ด้วยครับ)

อันที่จริงคิดว่าน่าจะรีวิววงดังๆ ยุคก่อนหน้านี้และมีแฟนๆในไทย (ขอละวงอินดี้ กับ วิช่วลบางวงที่ไม่เคยฟังนะครับ) แต่ว่าเรื่องข้อมูลคงหากันไม่ยากเท่าไหร่ เลยว่าจะทำหลังจากจบซีรีย์นี้ไปก่อน (ประมาณอีก 3-4 กระทู้เห็นจะได้)

เช่นเคยนะครับ ข้อมูลก็ไม่ได้รีเสิร์ชเชิงลึกมากมาย แต่คราวนี้ผมแปลประวัติวงมาจาก Wiki เอง แล้วก็จากสื่อต่างๆ เช่น ยูทูป เป็นต้นครับ คงจะไม่ละเอียด และก็มีผิดพลาดบ้าง ขออภัยไว้ตรงนี้ด้วยนะครับ เพราะนอกจากลาร์คแล้ววงอื่นๆ ผมก็อาศัยฟังไปเรื่อยๆครับ  

สำหรับเพื่อนๆ ที่สนใจจะตั้งกระทู้รีวิวศิลปินที่ชื่นชอบนะครับ ขอความร่วมมือเล็กๆน้อยๆ ดังนี้

1. ขอให้ใช้ชื่อ [ J-music Chronicles # ( เลขลำดับของกระทู้นั้นๆ ) ]
เพื่อความเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันของเนื้อหาครับ เหมือนเป็นคลับๆหนึ่งของคนรักเพลงญี่ปุ่นก็แล้วกันนะครับ

2. ใส่ลิ้งของกระทู้รีวิวที่ผ่านๆมา พร้อมเครดิตของผู้ตั้งกระทู้
เพื่อให้เป็นสัดส่วน และ ง่ายต่อการติดตามเนื้อหาครับ

กระทู้ที่ผ่านมามีดังนี้ครับ

[J-music Chronicles # 1] สายรุ้งที่พาดผ่านท้องฟ้า " L'arc~en~Ciel " โดย ผมเองครับ
http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C8447871/C8447871.html

[J-Music Chronicles # 2] Japanese Zombie heroes "Dir en grey" โดย คุณ aey_omu ครับ
http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C8480227/C8480227.html

สำหรับวงที่จะรีวิวคราวนี้ คาดว่าแฟนๆลาร์คน่าจะชอบกัน เพราะผมมองวงนี้เหมือนลาร์คในเจเนอเรชั่นต่อมา เรียกว่ามาทางเดียวกันยังไงยังงั้นเลย ชื่อวง [SID] หรืออ่านตามแบบญี่ปุ่นว่า “ชิโดะ”ครับ

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ย. 52 02:08:22

จากคุณ : LL cool P
เขียนเมื่อ : วันลอยกระทง 52 02:07:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com