Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อนึกถึงพ่อหลวงของเรา เพื่อนๆนึกถึง"เพลง"อะไรมากที่สุดครับ  

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
ผมรักในหลวงมากครับ
ขอตั้งกระทู้แบบนี้ ในวันสำคัญวันนี้สักครั้ง เพื่อเป็นการน้อมถวายความรำลึกต่อพระมหากษัตริย์อันเป็นที่รักของปวงชนชาวไทยนะครับ

ผมอาจจะใช้คำราชาศัพท์ไม่ดีเท่าที่ควร ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ทีนี้ ถ้าเรานึกถึงในหลวงของเรา  เพลงที่จะแว่บเข้ามาในความคิดของเพื่อนๆ คือเพลงอะไรกันบ้าง
ไม่จำเป็นจะต้องเป็นเพลงเป็นทางการอย่าง  ของขวัญจากก้อนดิน หรือ ต้นไม้ของพ่อ ก็ได้นะครับ เป็นเพลงธรรมดาๆก็ได้ อย่างเช่น

เหนื่อยไหม
ขอเป็นคนของเธอ
รักเธอเสมอ

อันนี้คือ ถ้ามันจะเป็นการไม่เคารพสถาบัน หรืออะไร ผมต้องขอโทษไว้ด้วยนะครับถ้าใครเห็นว่าไม่เหมาะสมยังไง แต่ผมคิดว่า เพลงธรรมดา ก็น่าจะสื่อถึงความรักและความเคารพต่อองค์พระมหากษัตริย์ของเราได้

ถ้าจะมี  เรานึกถึงเพลงอะไรกันบ้างครับ
เพลงพระราชนิพนธ์ของพระองค์เองก็ได้นะ เช่น ใกล้รุ่ง เป็นต้น..

จากคุณ : หัตถาครองพิภพ
เขียนเมื่อ : วันพ่อแห่งชาติ 52 23:59:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com