Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คนเกาหลีไม่ชอบฟังเพลงร็อคกัน จริงหรือครับ ?  

เมื่อสองวันก่อน ผมได้สนทนากับอาเจ้ผู้รู้ในวงการเพลงเกาหลี

เริ่มต้นคุยกันเรื่อง Bodyslam ที่จะไปเล่นที่ CTW

แล้วก็ลามไปเรื่อยๆ เรื่องเพลงร็อคของเกาหลีจนเกิดความสงสัย

เจ้แกบอกว่า เคยอ่านกระทู้ในบอร์ดสยามโซนจำคร่าวๆว่าคนเกาหลีไม่ค่อยฟังเพลงร็อค ประมาณนี้

แล้วก็มาคุยกันอีกทีเมื่อตอนเย็น ผมข้องใจมากๆว่าคนเกาหลีไม่ฟังเพลงร็อคกันจริงดิ

ถึงว่าทำไมมีแต่บอยแบนด์-เกิร์ลกรุ้ป เลยให้เจ้แกไปตั้งกระทู้ถามในบอร์ดสยาม

เจ้แกก็ถอนหายใจแล้วบ่นประมาณ ชั้นไม่ค่อยอยากเข้าไปตั้งเลยว่ะ ดูท่าจะไม่ได้คำตอบ

คือกระทู้นี้ http://www.siamzone.com/board/view.php?sid=1347597
ที่ออกทะเลเกาหลีใต้ไปเรียบร้อยแล้ว

ล่าสุดให้เจ้แกลองเอาเพลง คราม กับน้ำลายให้เพื่อนเกาหลีที่ชื่อ อึนอะไรสักอย่างฟัง

ได้รับเสียงตอบรับว่า เพลงดูรุนแรงจัง เอ็มวีล่อแหลม

ปล. ว่าจะลองให้เจ้แกส่งซากอ้อยไปให้เจ้อึนฟัง อาจจะชอบก็ได้
ปล2. X-Japan เคยจะไปจัดคอนที่เกาหลีใต้ใช่มั้ยครับ หรือว่าผมฟังผิด
จริงๆ เป็นที่เกาหลีเหนืออะไรแบบนี้ ?
ปล3. ไม่นับ FT. นะครับ วงนี้ดูยังไงก็ไม่ร็อค

สรุป

คนเกาหลีเขาไม่ค่อยฟังเพลงร็อคกันจริงเหรอครับ (ถามผู้รู้)
และเพราะอะไรพอทราบมั้ยครับ ?

แก้ไขเมื่อ 29 ธ.ค. 52 22:13:13

จากคุณ : ไอ้ตี๋รักจริงกับเจ้าหญิงขนมปัง
เขียนเมื่อ : 29 ธ.ค. 52 22:11:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com