Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำแปลรายการ Variety Big Brother โดยซื่อมามา (พี่ R) vote  

บ้านข้างล่างเดี้ยง! ถูกตัดขาดจากโลกไซเบอร์ ขออนุญาตนำคำแปลรายการ Variety Big Brother ของซื่อมามามาหาเรื่องเปิดบ้านนะคะ มีเก็บไว้แค่นี้อ่ะค่ะ เสียดายไม่ได้เก็บข่าวของพี่ฉินไว้ด้วย เด๋วเข้าบ้านได้แล้วค่อยไปก็อปมานะคะ

แต่ถ้านู๋เปิดบ้านชนกะใครก้อเก็บบ้านนี้ไว้ให้ซื่อมามาแปลตอนต่อก้อได้นะคะ

post และแปลโดยซื่อมามา (พี่ R)

ฟ.=เฟยเกอ  

ซ.=ซวี่    

อ.=เอลล่า

Part1

ฟ. “สวัสดีครับคุณผู้ชมทุกท่าน ทีวีจีนของเรากำลังจะแพร่ภาพพละครใหม่เรื่อหนึ่ง(จิ้วเสี่ยงไล่จึ๊หนี่)

พระเอกนางเอกของละครเรื่องซึ่งเคลียร์คิวยากเหลือเกิน

แต่วันนี้พวกเขามาถึงที่นี่แล้ว และสาเหตุที่พระเอกรูปร่างสูงโปร่ง รูปงามกระชากใจสาว สง่าผ่าเผย ความสามารถสูงส่ง ดังนั้นก่อให้เกิดการคาดเดายากมาก5555
และเวลานี้นึกไม่ถึงว่านางเอกของเราได้ช่วยเราไว้มากทีเดียว

พูดถึงนางเอกคนนี้ วงผู้หญิงที่มีอยู่ทั่วเอเชียในตอนนี้ สามารถพูดได้ว่า พื้นที่เอเชียอยู่ใต้ฝ่าเท้าวงS.H.E.ของเธอสามคน โดยเฉพาะหนึ่งในนั้นที่มาวันนี้ก็คือนางเอกของเรื่องนี้

และช่วงระยะใกล้ๆนี้เธอมักจะมีพฤติกรรมทรยศต่อวงให้ได้เห็นอยู่บ่อยๆ แท้จริงแล้วเธอจะทำอะไรกันแน่ เธอรับเล่นละครเรื่องนี้เพราะเงินหรือว่าเธอสยบแพ้พ่ายให้กับความสง่างามของพระเอกกันแน่” (เอลล่าโผเข้าซบซวี่ซวี่ทันที ซวี่ยิ้มเขินลูบหัวเอลล่า)

“ดูเข้าเค้าแฮะ555ทำไมกอดกันเลยเหรอ5555 เรามาต้อนรับดาราใหญ่ท่านนี้กันเถอะ มิสเอลล่า”

อ. “เหล่าเสียง”(แปลว่าคนบ้านเดียวกัน)

ฟ. “ต้าเหนียง” (แปลว่าเจ๊ใหญ่ละกัน ทั้งคู่ใช้สำเนียงเหน่อแบบชาวชนบท)

อ. “เหล่าเสียง ฉันไม่ได้เจอท่านนานทีเดียวคิดถึงจังเล้ย”  

ฟ. “ต้าเหนียง น่าแปลกนะเขาว่ากันว่าคนเราอายุมากขึ้นก็จะยิ่งหดตัว แต่ทำไมต้าเหนียงเธอจึงยืดตัวสูงขึ้นล่ะ”

อ. “เพราะว่าวันนี้ฉันใส่รองเท้ากระดูกไก่”

ฟ. “ไอ๋โย๋ นี่เขาเรียกว่ารองเท้ากระดูกไก่เหรอ”

อ. “ใช่แล้วเพราะส้นทำด้วยกระดูกไก่ จึงเล็กเป็นพิเศษ”

ฟ. “งั้นเธอดูรองเท้า ถลกหนังของฉันหน่อยสิ เธอเลาะเอากระดูก ของฉันถลกเอาหนัง555” (ซวี่ขำ)

อ. “เราต่างดูเข้ากันดี”

ฟ. “ตอนนี้ผมรู้สึกกดดันนิดๆที่จะสัมภาษณ์เอลล่าแล้ว”

อ. “เพราะอะไรเหรอ”

ฟ. “เพราะไม่เหมือนสมัยที่สัมภาษณ์คุณสามคนในวง S.H.E.น่ะสิ”

อ. “ไม่นะ ฉันไม่ได้เปลี่ยนแปลงเลยนะ ฉันยังคงเป็นเล่าเสียงของคุณอยู่นะ”  

ฟ. “ความเปลี่ยนแปลงที่ว่านี้ใช่ว่าคนเราสามารถรู้สึกได้ เหมือนเมื่อกี้นี้ที่ผมจะแนะนำพระเอกจะมีความรู้สึกระยะของความห่างกัน”

อ. “ไม่หรอกน่า เดี๋ยวพอคุณได้พูดคุยกับเขาคุณก็จะรู้เอง”

ฟ. “ทำไมรู้มั้ย เพราะรายการนี้ผมทำมาตั้งเจ็ดปีแล้ว คุณรู้มั้ยผมรอเขามาตั้งแต่ละครไป๋เซ่อจวี้ถ่าเลยนะ”

อ.ไอ้โย๋ เขาไม่ได้มาเลยเหรอ อย่างนี้เขาทำไม่ถูกจริงๆ” (คนที่ถูกนินทายิ้มเผล่เชียว)

ฟ. “เขา ไม่ไว้หน้าผมมากๆเลยอ่ะ”

อ. “เขาก็แย่อย่างนี้แหละ”

ฟ. “อย่างนี้เรียกว่าแย่เหรอ”

อ. “ถูกต้อง”

ฟ. “แต่พวกเราไม่กล้าว่าเขาแย่หรอก”

อ. แต่ฉันกล้า ฉันหนิดหนมกับเขามาก ไม่สนใจเขาหรอก”

ฟ. “จริงๆด้วย คุณใจกล้ามากทีเดียว งั้นวันนี้คุณต้องช่วยผมหน่อยนะ”

อ. “ฉันช่วยแน่นอน”

ฟ. “เมื่อครู่นี้ผมพูดไปแล้วสำหรับละครเรื่องนี้ คุณ รับเล่นเพราะเงิน หรือเพราะมีสิ่งที่เย้ายวนใจกันแน่”

อ. “เฮ่อ จริงๆแล้วเรื่องนี้ตอนอยู่ที่บ้านฉันคิดหาคำตอบอยู่นานเหมือนกัน ระยะนี้ที่ฉันแยกตัวออกจากวงF4ก็คือ.....5555 เอ๊ะฉันพูดผิดไป (คุณเหยียนขำก๊าก)

ฟ. “แย่แล้ว คุณเริ่มพูดจาไม่รู้เรื่องแล้ว นี่ก็แสดงว่า ชื่อของละครเรื่องนี้ คือคุณอยากคลอเคลียใกล้ชิดเขาใช่หรือไม่ เป็นแบบที่ว่านี้รึเปล่า”

อ. เอาน่า”

ฟ. “หรือว่าเขาอยากคลอเคลียใกล้ชิดคุณล่ะ”

อ. “เขาอยากใกล้ชิดฉันแน่นอน ฮิ ฮิ”  

ฟ. “ดีใจมากที่ละครใหม่ของพวกคุณกำลังจะออกอากาศช่องจงซื่อ เราเชิญพระเอกมาด้วยดีกว่า ตัวจริงเสียงจริงนะ

ยินดีต้อนรับซุปเปอร์สตาร์คุณเหยียนเฉิงซวี่” (สุดหล่อโชว์ตัวแล้วววว)

อ. “สามี....มา ๆ ๆ รีบมารู้จักกับเหล่าเสียงของฉันหน่อย”

ซ. “เฟยเกอห่าว”

ฟ. “ดูสิ ๆ จะให้เขายื่นมือยังต้องให้เอลล่าเป็นคนดึงมือออกมาให้เลย”

อ. “ไม่มีสักหน่อย ไม่มีเลย5555”

ฟ. “เธอไม่ยุติธรรมเลยนะมาดึงมือผมมั่งดิ เพราะพวกเราผู้ชายจะต้องมีอะไรนิดๆหน่อย.... เอาใหม่อีกครั้ง”

(เอลล่าบอกให้ซวี่เดินเข้ามาใหม่) “ ยินดีต้อนรับซุปเปอร์สตาร์คุณเหยียนเฉิงซวี่” (มุกตลกดูเอาเองนะคะ)

ฟ. “หน้าที่พิธีกรวันนี้เป็นยากซะแล้ว”

อ. “ทำไมล่ะ”

ฟ. “หนี่ฮ้งโก๊ะ ซวี่หมีญี่ปุ่น” (แฟนๆเฮๆๆ)

อ. “แฟนญี่ปุ่นเยอะจัง”

ฟ. “ดังนั้นคุณต้องใช้ภาษาญี่ปุ่นทักทายพวกเขาที่อุตส่าห์ดั้นด้นมาจากทางไกล”

ซ. “สวัสดีครับทุกคน ผมรักพวกคุณ” (ภาษาญี่ปุ่น)

ฟ. “มีแฟนที่มาจากไท่กั๋ว มาเลเชีย สิงคโปร์”

อ. “สวัสดีก๊ะ”

ฟ. “ซาหวัดดีคับ”

ซ. “สวัสดีค่ะ สวัสดีค่ะ” (อร๊ายยอยากรู้แฟนไทยคือผู้ใด...แล้วก็ทักทายแฟนฮ่องกงและแฟนเกาหลีอีกยกใหญ่)

ฟ. “มาคุยถึงเรื่องละครดีกว่า เรามาเผยเนื้อเรื่องเล็กน้อย คือ...ตั้งแต่แรกเลย ผกก.อยากให้เรื่องนี้ พระเอกเป็นฝ่ายอยากคลอเคลียนางเอกหรือว่านางเอกอยากคลอเคลียพระเอกกันแน่”

อ.+ซ. “จริงๆแล้ว...”

ซ. “จริงๆแล้วผมรู้สึกว่าเริ่มต้นเรื่องเลย ผู้หญิงกับผู้หญิงอยู่ด้วยกันมากกว่า”

อ. “ไม่มีสักหน่อยคุณพูดมั่ว” (มุกฝืดอีกแร๊ะ)  

ฟ. “อ๋อเป็นละครประเภทรักร่วมเพศเหรอ”

อ. “ไม่ใช่หรอก ฉันขอแนะนำเนื้อเรื่องเอง โอ้ย พวกคุณทำเสียเรื่องแล้ว ละครเรื่องนี้จริงๆแล้วพระเอกอยากคลอเคลียกับนางเอกมากกว่า555”
(เอลล่าชี้ไปที่ตัวเองเป็นพระเอกซวี่เป็นนางเอก)

ฟ. “อ๋อ...เป็นอย่างนี้นี่เอง คุณพูดให้ชัดเจนหน่อย”  

อ. “ตอนนี้ชัดเจนแล้วนะ แล้วในละครฉันเล่นเป็นคุณหนูตกยาก เลยต้องขยันทำงานหาตังค์ แล้วก็...จับพลัดจับผลูไปเป็นพี่เลี้ยงเด็กที่บ้านเขา ก็เลยเกิดเรื่องราวมากมายขึ้นในบ้านนั้น”

ฟ. “อ๋อ...เป็นอย่างนี้นี่เอง”

ซ. “โดยเฉพาะผมรู้สึกว่าในละครเค้าน่ารักมากจริงๆ(กริ๊ดด) เพราะว่าผมไม่ค่อยอยู่ไต้หวัน ดังนั้นรู้จักเค้าไม่มากนัก แต่หลังจากที่ได้ร่วมงานกับเค้าแล้วถึงได้รู้ว่า... จริงๆแล้วผมรู้สึกว่าคนไต้หวันมีบุญมากเลย ที่มีศิลปินที่ดีขนาดนี้”

อ. “ไอ้โย๋ เขาสภาพรักกับฉันอีกแล้วอ่ะ เขาสารภาพรักตลอดเลยอ่ะ พี่เฟย” (เอลล่าทำบิดไปบิดมาเรียกเสียงฮาได้ตรึม)

ซ. “ผมพูดจริงจังมากนะ เพราะว่า ๆ...”

อ. “โดยเฉพาะเขาชอบสภาพรักอยู่เรื่อยเลย คุณรู้มั้ยหลายวันก่อนเขาพูดกับนักข่าวว่า เพลงเอกของเรื่องเขาร้องให้ฉันฟังล่ะ แต่เขาไม่ยอมพูดกับฉันโดยตรง ชอบสารภาพรักกลางอากาศอยู่เรื่อยเลย ฉันรู้สึกเขินจังเลยอ่ะ”
(เจอมุกนี้ของเอลล่าคุณเหยียนเขินมากกว่า)

ฟ. “แล้วล้อเล่นกันไปมาจะกลายเป็นเรื่องจริงขึ้นมาได้มั้ย เป็นไปได้มั้ย”

อ. “ไม่หรอกเราเป็นเพื่อนรักกันน่ะ”

ฟ. “แต่ว่าเมื่อกี๊นี้ผมเห็นเหยียนเฉิงซวี่พูดจาจริงใจมากนะ”

ซ. “ไม่หรอกสายตาเค้าสูง เค้าจะชอบคนที่เหมือนเอ่อ...”

อ. “เหมือนอะไร ห้ามพูดซี้ซั้วนะ”  

ฟ. “เฮ้ย...คุณอย่าสารภาพรักแทนเค้าหน่อยเลยน่า”(เฟยเกอทำดีดดิ้นบิดไปมาบ้าง555)

อ. “เฟยเกอน่ารักจัง”

ซ. “เค้าชอบคนที่มีขนดกๆ”

อ. “ถูกต้องชอบคนที่ขนดกจะดูแมนมาก” (เอลล่าหันไปลูบเฟยเกอ)

ซ. “เฟยเกอ โดยส่วนตัวแล้วผมอยากพูดกับคุณมาตลอดเลยว่า ผมอิจฉาคุณจัง จริงๆนะ”

ฟ. “จริงเหรอ”

ซ. “จริงๆ จริงๆ รู้สึกว่าคุณดูกร้านๆแมนดี”

อ. “ดูแมน ๆ”

(แล้วเฟยเกอก็โม้ว่ามีสินค้ามากมายที่ต้องการผู้ชายที่มีลักษณะกร้านๆติดต่อเข้ามา แต่เขาปกิเสธไปหมด ซวี่บอกว่าเร็วๆนี้คิดว่าอาจจะรับโฆษณาประเภทนี้สักชิ้น)

ฟ. “พวกคุณล้อเล่นเก่งจริงๆ ละครเรื่องนี้ผมเชื่อว่าต้องสนุกมากแน่ๆ สำหรับเอลล่าแล้ว ผมคิดว่าพวกเราทุกคนคงรู้จักและคุ้นเคยกับเค้ามาก และไม่รู้สึกห่างเหิน แต่ที่ปฏิเสธไม่ได้ก็คือคุณเหยียนเฉิงซวี่ พวกเราไม่ค่อยได้เจอเขา...”

อ. “ไม่ค่อยได้เจอจึงไม่ค่อยเข้าใจเขาสักเท่าไหร่”  

ฟ. “เพราะ เรามักจะรู้สึกว่า ถ้าเขาไม่ได้อยู่บนหอคอยไป๋เซ่อจวี้ถ่า ก็จะอยู่บนหอคอยงาช้างอะไรแบบนั้น เหมือนกับว่าเขาเกิดมาก็เพื่อ... เป็นดาราที่อยู่บนหอคอยสูง ประเภทที่พวกเราสัมผัสไม่ถึง มีรู้สึกแบบนี้มั้ย”

อ. “เพราะโดยส่วนตัวแล้วเขาจะทำตัวเงียบเชียบมาก แล้วเขาก็ไม่มีข่าวมั่วๆซั่วๆให้เห็น อย่างมากก็แค่ข่าว...”

ฟ. “เธอหมายถึงหลินจื้อหลิงใช่ป่าว”

อ. “เปล่า ๆ ๆ ๆ ฉันไม่ได้พูดอันนี้ ฉันไม่ได้พูดนะ ฉันไม่ได้พูดเลยนะสามี”

(ซวี่ทำเป็นเดินหนีเอลล่ากระโดดกอดไว้ หุ หุ โดนแต๊อั๋งตลอดเลยลูกชายช้าน)

ฟ. “ซวี่เกอ ซวี่เกอ ขออนุญาตให้เราถามต่อได้มั้ย”

อ. “โอ้ย ตกใจโหมะเลย ตื่นเต้น ๆ จุ๊กแร๊ฉันเหงื่อแตกพลักเลย”  

ฟ. “พวกเราที่เป็นพิธีกรลำบากใจมากนะ ผมตั้งแต่เป็นพิธีกรมา ครั้งนี้เป็นครั้งแรกที่ผมโดนจำกัดคำถาม ว่าข้อไหนที่ถามไม่ได้บ้าง”

อ. “จริงเหรอ”  

ฟ. “ผมลำบากใจมากเลยนะทุกท่าน”

ซ. “ตุ้ยอา ไม่หรอก ผมรู้สึกว่าสำหรับเฟยเกอแล้วอันไหนที่อยากถามก็ถามได้เลย อื้ม”

อ. “เขายินดีที่จะพูดแล้ว”

ซ. “เพราะสำหรับผมแล้วเฟยเกอเป็นสุภาพบุรุษมากกกคนหนึ่ง”(เน้นเสียง555)

ฟ. “ดีมาก ถ้าเช่นนั้นผมก็จะเอาคำถามที่เตรียมไว้ออกมาถามเล้ย”

ซ. “งั้นก็ให้คุณกับเอลล่าอยู่ค่อยๆถามกันไปละกัน”(ทำท่าเดินหนีอีกแล้ว)

อ. “คุณจะไปไหนอีกล่ะ”  

ฟ. “ซวี่เกอ ซวี่เกอ เอาอย่างนี้ละกัน เรามาเล่นเกมส์ปากไม่ตรงกับใจกัน เมื่อคุณคิดว่าคำตอบนี้ถูก ปากคุณต้องพูดว่าตุ้ยแต่หัวคุณต้องส่ายแบบนี้ แต่ถ้าคำตอบไม่ถูก ปากพูดปุ๊ตุ้ยแต่ต้องผงกหัว” (เอลล่าลองทำบอกยากจัง)

ฟ. “เอลล่าเป็นผู้หญิงใช่มั้ย ใช่ (เฟยเกอถามเองตอบเอง) เอาล่ะเหยียนเฉิงซวี่เป็นผู้ชายใช่มั้ย” (ทั้งคู่ตอบตุ้ยแล้วก็ส่ายหัวไปมาน่าร้ากกกมาก)

ฟ. “ทีนี้จะถามคุณเหยียนเฉิงซวี่ในวง เอส เอช อวี...(เอลล่าบอกอีจ้า) เอลล่าเป็นคนที่มีข่าวลือมากที่สุดใช่หรือไม่ (ซวี่ตอบตุ้ยแล้วก็ส่ายหัวน่ารักคอดๆเล้ย) เธอดูสิเขาไม่ลังเลเลยแม้แต่นิดตอบว่าตุ้ยทันที”

ซ. “ตุ้ยอา เปล่าหรอก”

ฟ. “อู๋จุน หวงจื้เหว่ย กวอเยี่ยนจวิน หลันเจิ้นหลง เฉินฉู่เหอ เฉินซี โอ้โห...”

(เฟยเกออ่านรายชื่อผู้ชายที่เคยเป็นข่าวกับเอลล่า)

ซ. “ไม่หรอก ผมอยาก...”

อ. “ไม่ไม่จำเป็นต้องอ่านออกมามั้ง”  

ซ. “ผมอยากพูดถึงเค้าสักนิด จริงๆ”

ฟ. “พูดช่วยเค้าเหรอว่าทำไมเจ๊เค้าถึงได้เป็นแบบนี้”

ซ. “เพราะคุณต้องคิดดูว่า...”

อ. “ฉันรู้สึกว่าคุณกำลังจะซี้ซั้วพูดอ่ะ เพราะฉันรู้จักคุณดี หือ ๆ ๆ คุณพูดดีๆนะ”

ซ. “ก็คือ ทางกลับกันก็ทำให้เรารู้ว่าเค้าเสน่ห์แรงแค่ไหน ถึงได้มีผู้ชายมากมายเป็นข่าวกับเค้า คุณว่ามั้ยอย่างพวกเราอยากมีข่าวลือกับเค้าบ้างยังลือไม่ถึงเราเลย เพราะเค้าชอบแต่ผู้ชายที่มีรูปร่างบึกบึน”  

ฟ. “ไม่ใช่ เพราะตัวคุณอาจกำลังอยู่ในพายุข่าวลือลูกนี้อยู่ก็เป็นได้ เพียงแต่ตัวเองไม่รู้สึก บอกตามตรงนะ ผู้หญิงอย่างเค้า หลังจากได้ร่วมแสดงละครกับเค้าแล้วกลับถึงบ้านกลางคืน ใบหน้าและลักษณะท่าทางของเค้ายากมากที่จะไม่แว็บเข้ามาในสมองคุณ”

ซ. “ใช่เลย บางครั้งเวลาฝันร้ายก็จะคิดถึงเค้า555” (เอลล่าทำท่าทุบซวี่แล้วร้องจ๊ากกก)

ฟ. “เอาล่ะ เหยียนเฉิงซวี่ไม่ชอบให้ใครถามถึงเรื่องระหว่างเขากับหลินจื้หลิงอย่างมากเลยใช่หรือไม่”

(เอลล่าได้ยินคำถามแล้วตาเหลือกเลย)

upload by : gar 0922

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 53 09:05:36

จากคุณ : pp_lemon
เขียนเมื่อ : 27 ก.พ. 53 08:55:53

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com