Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

F4BO....1058....มหากาพย์คำแปลสัมภาษณ์เสี้ยว MSN BY GOSOBIG{แตกประเด็นจาก C8855067} vote  

กระทู้นี้แตกประเด็นมาจาก C8855067

อ่านกันให้เพลินๆ

ขอบคุณคนแปล gosobig f4thailand

thanks to ceuazul@I-KEN
http://info.msn.com.cn/interview_star/38106.shtml

คำแปลสัมภาษณ์จูเสี้ยวเทียนในรายการ MSN 7 มกราคม 10 ที่ปักกิ่ง
(สัมภาษณ์กันยาวมาก จะค่อย ๆ ทยอยแปลมาลงนะคะ มีอยู่หลายตอนเหมือนกันที่อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจเลยแปลมั่ว ๆ เอาบ้าง
ให้อภัยกันด้วยนะคะ ต้นฉบับภาษาจีน ใครอยากอ่านตามลิงข้างล่างไปได้)
http://msnxydh.spaces.live.com/blog/cns...6!256.entry
http://msnxydh.spaces.live.com/blog/cns...6!273.entry
http://msnxydh.spaces.live.com/blog/cns...6!276.entry

พิธีกร คงต้องรีบออกตัวก่อน ขอบอกว่าเหนื่อยมาก แล้วยังมีเมียอีกสอง ลำบากมาก
จูเสี้ยวเทียน แย่มากเลย เป็นเพราะเมื่อคืนวานเพิ่งมาถึงปักกิ่ง ไม่คุ้นเคยกับอากาศทางนี้ ดังนั้น เมื่อคืนก็นอนไม่ค่อยหลับ
ตอนนี้รู้สึกปวดหัวนิดหน่อย อากาศเย็นเกินไป

พิธีกร ดูเหมือนคุณจะสนใจในเรื่องการดูแลร่างกาย อาจใช้อาหารช่วยเสริม ช่วยปรับสภาพสักหน่อย
จูเสี้ยวเทียน ครับ แต่อยู่ที่นี่ไม่มีทางทำอาหารเองได้

พิธีกร ทุกคนทราบว่า ตอนนี้คุณเล่นละครเวที 《他和他的兩個老婆》 ฉันรู้สึุกว่ามันเป็นเรื่องที่ยากลำบากมาก การแบ่งตัวไป
มาระหว่างเมียทั้งสองยิ่งลำบากกว่ามาก ใช่ไหม
จูเสี้ยวเทียน ครับ โดยทั่วไปเมื่อขึ้นเวที เริ่มเคลื่อนไหวตัวแล้วก็ไม่หนาว

พิธีกร ตามท้องเรื่องเมียทั้งสอง คนหนึ่งเป็นแม่บ้านแม่เรือน อีกคนมีเสน่ห์ เซ็กซี่ ใช่ไหม
จูเสี้ยวเทียน เป็นแบบที่ไม่เหมือนกัน

พิธีกร คนปกติทั่วไปในชีวิตจริงน้อยมากที่จะมีโอกาสเช่นนี้ แต่คุณมีโอกาสนี้ในละคร เมียที่ดูแลบ้านกับเมียที่เซ็กซี่มีเสน่ห์ แบบไหน
ดีกว่า เหมาะที่จะใช้ชีวิตร่วมด้วย
จูเสี้ยวเทียน ดีที่สุดคือเอาทั้งสองแบบมารวมกัน (ยิ้ม)

พิธีกร ฉันเห็นในคณะละครมีคนที่แสดงกับคุณให้ข่าว คุณลองดูว่าที่เขาให้ข่าวจริงหรือเปล่า ข้อแรก 楊婷 บอกว่าคุณนำทุกคน
เล่นเกม 扯鈴 จริงหรือเปล่า พูดว่าพวกคุณเล่นของเล่นโบราณ มีเรื่องแบบนี้หรือเปล่า
จูเสี้ยวเทียน ไม่หรอกครับ เพราะก่อนหน้านี้ตอนซ้อมกันที่ปักกิ่งประมาณเดือนหนึ่ง มีเวลาพัก ก็มีคนเล่น 踢毽子 เล่นลูกบอล
พอดีว่าผมเรียนมวยไท้เก็ก ผมทราบว่ามีมวยไท้เก็กที่เล่นลูกบอลด้วย เป็นการเล่นของโบราณ ผมก็ซื้อกลับมา ทุกคนก็เล่นด้วยกัน
ผมว่าเป็นการปลูกฝังความเข้าใจซึ่งกันและกัน

พิธีกร ก็คือคนสองคนรับส่งลูกบอล
จูเสี้ยวเทียน ใช่ อีกอย่างในละครมีการเคลื่อนไหวร่างกายมากเป็นพิเศษ ผมเองเรียนศิลปการป้องกันตัว บางทีกระทบถูกคนอื่น
เขาอาจรับไม่ไหว

พิธีกร พลังของคุณแรงมาก ใช่ไหม
จูเสี้ยวเทียน ผมก็เพียงสอนคนที่แสดงกับผมให้เล่นผลักมือ ในการเล่นนี้จะช่วยให้เข้าใจการเคลื่อนไหวมือเท้าของกันและกัน บนเวที
บางทีไม่ทันระวังอาจทำให้คนอื่นได้รับบาดเจ็บ

พิธีกร ดังนั้นการแสดงก็ลำบากมาก แต่ก็ดีที่ได้ออกกำลังกาย ปรับใช้ให้เหมาะสม หนึ่งคือเข้าใจซึ่งกันและกัน สองเป็นการดีกับ
จิตใจได้ผ่อนคลาย
จูเสี้ยวเทียน ใช่ครับ

พิธีกร 扯鈴 การเล่นชนิดนี้เรียกอย่างนี้หรือเปล่า
จูเสี้ยวเทียน ผมก็ไม่ทราบว่าที่แผ่นดินใหญ่เรียกว่าอะไร พวกเราที่ไต้หวันเรียก 扯鈴 ตอนเด็กก็เล่นกัน มีครั้งหนึ่งไปเดินเที่ยว
ที่ 潘家園 เห็นเข้าก็เลยซื้ออันหนึ่งกลับมา

พิธีกร ตอนนี้ในคณะละครมีคนละอันหรือเปล่า
จูเสี้ยวเทียน ไม่ครับ เฉพาะตอนที่ซ้อมกันเท่านั้น ตอนที่แสดงจริงแล้วไม่มีเวลาเล่น

พิธีกร ฉันยังได้ฟัง 楊婷 บอกว่า คุณสอนพวกผู้หญิงป้องกันตัวด้วย ใช่ไหม
จูเสี้ยวเทียน เพราะว่าในละครจะมีการดึงฉุดกัน พวกเธอจึงถามผม ผมทราบก็บอกกับพวกเธอ

พิธีกร ดูเหมือนว่าอะไรก็สามารถเอามารวมเข้ากับศิลปการต่อสู้ได้
จูเสี้ยวเทียน ก็ไม่ใช่ทีเดียว พอดีว่าพอจะนำมาใช้ได้บ้าง

พิธีกร ยากมากไหม ผู้หญิงธรรมดาเรียนได้หรือเปล่า
จูเสี้ยวเทียน เรียนได้หมด

พิธีกร คุณลองทำท่าให้ดูหน่อย
จูเสี้ยวเทียน มันทำไม่ได้ ต้องมีสองคน มันก็คือการเคลื่อนไหว คุณจะไปบังคับให้เป็นอย่างนั้นอย่างนี้ไม่ได้ไม่ใช่อย่างนั้น
โดยเฉพาะอย่างยิ่งผมกัน 楊婷 มีบทที่ต้องแสดงท่าทางออกเวอร์ ๆ มีบางตอนที่เธอต้องดึงผมไว้ ผมก็ว่างั้นทำแบบนี้จะออกมา
จะดูดีกว่าแบบนั้น

พิธีกร นอกจากในละคร พวกเขาได้ใช้ลองในชีวิตจริงบ้างหรือเปล่า
จูเสี้ยวเทียน ไม่ครับ (ยิ้ม)

พิธีกร ฉันรู้สึกว่ามันน่าสนุกจริงๆ เพราะตอนซ้อมยังมีเรื่องเหล่านี้เกิดขึ้น มีเบื้องหลังแบบนี้มันน่าสนุกจริง ๆ
จูเสี้ยวเทียน ครับ สนุกมาก

พิธีกร ฉันได้ยิน ผู้กำกับติง บอกว่า ในชีวิตจริงเสี้ยวเทียนถ้าหากเจอคนที่ไม่คุ้นก็จะค่อนข้างเคร่งขรึม แต่ถ้าคุ้นกันแล้วมักพูดเล่น
อีกทั้งเสียงหัวเราะของคุณมีเอกลักษณ์ หัวเราะหน่อย มีเอกลักษณ์ยังไง
จูเสี้ยวเทียน ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน กับคนที่ผมไม่คุ้นจะรู้สึกว่าผมเคร่งขรึม จริง ๆ แล้วผมก็เคร่งขรึมมากอยู่

พิธีกร คุณเป็นพวกใช้เวลาอุ่นเครื่องนานหรือเปล่า
จูเสี้ยวเทียน ก็ไม่ใช่นะ ผมว่าต้องดูว่ากำลังทำอะไร ถ้าเป็นเรื่องงานล่ะก็ การแสดงออกของผมคือต้องทำจนทุกอย่างเข้าที่ก่อน
จากนั้นเมื่อรู้สึกว่าทุกอย่างควบคุมได้แล้ว ผมก็จะผ่อนคลาย ดังนั้น ที่ผมเคร่งเครียดก็เพื่อให้พวกอยู่เบื้องหลังเขาปล่อยวางได้
เมื่อยู่เบื้องหน้าผมจะค่อนข้างจริงจังดูแลทุกรายละเอียด เมื่อผมเห็นว่าทุกอย่างควบคุมได้ดีแล้ว ผมก็จะผ่อนคลาย

พิธีกร ในแง่การทำงานคุณค่อนข้างจะอุ่นเครื่องนาน แล้วเรื่องการคบเพื่อนล่ะ คุณสนิทสนมกับผู้คนเป็นเพื่อนกันเร็วไหม หรือว่าต้อง
มีช่วงเวลาคบหากันสักพักก่อน
จูเสี้ยวเทียน ต้องดูเป็นคนไป เพื่อนบางคนแค่รู้จักก็รู้สึกถูกชะตามาก และก็มีแบบที่รู้จักกันอยู่นานจึงจะสามารถคุยเรื่องในใจได้

พิธีกร เสี้ยวเทียน มีคนบอกว่าคุณเป็นคนใช้เหตุผล คุณคิดว่าคุณเป็นคนใช้เหตุผลมากกว่าใช้ความรู้สึกหรือเปล่า
จูเสี้ยวเทียน ไม่ใช่ (ยิ้ม) จริงๆ แล้วผมเป็นคนใช้ความรู้สึกมาก ความจริงผมดูเป็นเรื่อง ๆ ไป การใช้เหตุผลเป็นเรื่องของงาน
แต่ในการดำเนินชีวิตผมใช้ความรู้สึกมากกว่า

พิธีกร บางทีคนที่ไม่คุ้นจะรู้สึกว่าคุณเป็นคนนิ่ง มีเหตุผล มีเรื่องเล่าว่าตอนที่ผู้กำกับติงเรียกคุณมาแสดงละครเวที คุณก็บอกกับ
เธอก่อนว่า ถ้าจะมองในด้านธุรกิจแล้ว คุณจะเป็นคนที่มีลักษณะที่มักจะถูกวิพากษ์วิจารณ์ แต่ถ้าจะมองว่าเป็นก้าวย่างใหม่ของละคร
เวทีล่ะก็จึงจะน่าสนใจ ฉันรู้สึกว่าคุณยกคำพูดที่ "ไม่น่าฟัง" มาบอกตรง ๆ เป็นมุมมองที่ใช้เหตุผลอย่างมาก
จูเสี้ยวเทียน ผมคิดว่าการทำงานแบบนี้ดีกว่า พูดกับคนอื่นให้เข้าใจ ถ้าฝ่ายตรงข้ามใช้ความจริงใจกับคุณเช่นกัน ผมว่าการร่วมงาน
กันก็จะราบรื่นดี นี่ได้มาจากประสบการณ์ หลายปีมานี่ เวลาทำงานผมพบว่า ถ้างานนี้ต้องการให้ผมเข้าไปทำ ผมไปทำแล้วจึงพบว่า
ในความเป็นจริงแล้วที่คิดไว้ไม่เหมือนกัน ทั้งสองฝ่ายก็จะมีความรู้สึกเหมือนอะไรบางอย่างขาดหายไป ต่อมามีประสบการณ์มากขึ้น
จึงเห็นว่าเรื่องต่าง ๆ ควรพูดกันให้ชัดเจนจะดีกว่า

พิธีกร ใช่ ทำแบบนี้ทุกคนจะได้เตรียมใจไว้ นี่เป็นประสบการณ์ที่สั่งสมมา พูดถึงเวลาผ่านไปเร็ว ตั้งแต่ปี 2001 รักใส ๆ เริ่มต้น
จนถึงปัจจุบัน เพิ่งผ่านปีใหม่ไปไม่กี่วัน
จูเสี้ยวเทียน ไม่กี่วัน

พิธีกร จากปี 2001 รักใสๆ จนถึงปัจจุบัน มีคำหนึ่งที่สรุปได้ดี คุณบอกว่า รักใส ๆ เป็นจุดเริ่มต้น ตอนนี้เป็นจุดเปลี่ยน ใช่ไหม
จูเสี้ยวเทียน ก็ประมาณนั้น

พิธีกร จุดเปลี่ยนก็ได้อารมณ์อีกแบบหนึ่ง สู้สู้
จูเสี้ยวเทียน เวลาสิบปีจริง ๆ แล้วก็ไม่ยาว ไม่สั้น นานจริง ๆ น่ะหรือ ก็พอใช้ วงการนี้คนที่เข้ามา 50 ปี 60 ปีก็มีอยู่ แต่เมื่อเปรียบ
กับตอนที่เพิ่งเข้าวงการ สิบปีมานี้ประสบการณ์ที่ได้รับเยอะมาก หลากหลายมาก

พิธีกร ชีวิตคนมีช่วงเวลาที่ยาวนาน แต่ฉันมักจะมีความรู้สึกว่า รักใส ๆ F4 เพิ่งผ่านไปไม่นาน ยังเหมือนอยู่ตรงหน้านี่เอง แต่มันก็
สิบปีแล้ว
จูเสี้ยวเทียน ผมว่าเป็นเพราะมีการนำมาฉายใหม่หลายครั้ง

พิธีกร ใช่ คุณเป็นคนในวงการนี้ คุณคิดว่าสิบปีผ่านไปช้ามาก หรือรู้สึกเหมือนฉันที่เหมือนเวลาผ่านไปเพียงพริบตา
จูเสี้ยวเทียน ผมไม่รู้สึกว่าช้ามาก

พิธีกร เป็นเพราะต้องเร่งรีบอยู่กับการทำงานตลอด ใช่ไหม
จูเสี้ยวเทียน ก็ไม่เท่าไร สองปีแรกที่แน่ ๆ ก็คือรู้สึกชาไปหมด อยู่กับความเร่งรีบตลอดเวลา ช่วงสองสามปีหลังมานี้ผมค่อยผ่อนก้าวเดินให้
ช้าลง ตอนนี้ก็ค่อยยังชั่ว ชีวิตและการทำงานสมดุลกันมาก

พิธีกร แต่มีบางเวลาที่คนเราจะมีความขัดแย้งในตัวเอง ตอนที่เร่งไปหมดก็หวังจะมีจุดพักให้ผ่อนคลาย แต่เวลาที่จะหยุดยาวก็จะรู้สึก
เหมือนมันอ่อนล้าไปหมด ดังนั้น เสี้ยวเทียน ลองย้อนมองดูตอนเริ่มแรกที่ F4 มีชีวิตเร่งรีบมาก ตอนที่ดังมาก ๆ คุณอยากจะย้อนกลับ
ไปเป็นอย่างนั้นไหม
จูเสี้ยวเทียน คำถามนี้ไม่มีคำตอบ เพราะเวลาไม่สามารถย้อนกลับได้ เพราะตอนนั้นสภาพแวดล้อมเป็นอย่างนั้น คุณได้แต่เดินตามสภาพ
แวดล้อมไป ทุกที่มีความต้องการสูงมาก ทุกคนต่างหวังให้พวกเราไป อีกทั้งไม่ใช่เรื่องของคนคนเดียว ก็ไม่มีโอกาสที่จะคิดอะไร
มาก ต่อมาเมื่อได้เดินช้าลงแล้ว ก็ค่อยมีความสมดุลขึ้น ที่จริงช่วงสองสามปีมานี้สภาพของผมคือ ครึ่งปีทำงาน ครึ่งปีพักผ่อน

พิธีกร นี่ก็เป็นสิ่งที่คุณต้องการตั้งใจทำอยู่แล้วใช่ไหม
จูเสี้ยวเทียน ใช่ครับ ผมว่าสภาพแบบนี้ค่อนข้างเป็นไปตามที่ฝันไว้

พิธีกร ได้มีเวลาคิดพิจารณาเรื่องต่าง ๆ ใช้ชีวิตในแบบอื่นบ้าง
จูเสี้ยวเทียน ใช่ครับ

จากคุณ : r-ning
เขียนเมื่อ : 1 มี.ค. 53 12:24:29

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ] 

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com