Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[[K-Music Story 01]] Hook Song นั้น สำคัญไฉน??  

เริ่มเรื่องใหม่กับหัวข้อใหม่  ฮิ้ววววว

คราวนี้จะได้รีวิวศิลปินได้ทุกคนที่อยู่ในวงการเกาหลีแล้วครับ....ฮ่าฮ่าฮ่า

ผมอยากเอามารวมกันซะทีครับ ก็ต้องบอกว่า...ส่งท้ายกระทู้เกิร์ลกรุ๊ปด้วย
[[K-Pop Girl Group -- Special 04.]] Fire Girls ดวลไมค์ พ่นไฟ เกิร์ลกรุ๊ป!!!!!

และจะรีวิวศิลปินทุกคนในวงการเกาหลีซะที ฮิ้ววววว

แต่....ถ้ามันเป็นทั้งวงการแล้วเนี่ย....ไอผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญไปหมด (ก็อย่างที่บอกครับ ถ้าเป็นเกิร์ลกรุ๊ปผมจะถนัดกว่า)

ดังนั้น เพื่อเป็นการแนะนำศิลปินที่เราชื่นชอบให้คนอื่นๆได้ฟังเพลง และชอบไปกับเรา

มาร่วมกันรีวิวดีไหมครับ...^^"

คิดเห็นยังไงก็ลองคุยๆกันในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ ^^"

ปล.กระทู้ต่อไปเป็น Jewelry อย่างแน่นอนครับ แต่ผมจะใช้หัวกระทู้อันนี้ตั้งแต่อันนี้เป็นต้นไปเลยนะครับ ^^

===============

ขอเปิดหัวกระทู้ใหม่ด้วยเรื่องนี้เลยนะครับ

มันเป็นเรื่องที่เรียกว่ามันเป็นส่วนนึงที่เรียกว่า เป็นเอกลักษณ์หลักๆของวงการเกาหลีเลยทีเดียว นั่นคือ เรื่องของ Hook Song ครับ

สังเกตไหมครับว่าบางเพลง ไม่ได้ทำออกมาดีและเพราะเลย ร้องซ้ำๆๆๆอยู่ทั้งเพลง แต่ทำไมถึงอยู่บนชาร์ตอย่างยาวนาน .....แถมยังได้รับความนิยมมากอีกต่างหาก

ผมคิดว่า นี่คือเอกลักษณ์เฉพาะอย่างนึงของเพลงป๊อปเลยครับ

เพราะเพลงป๊อปจะเป็นเพลงที่ฟังเรื่อยๆได้ และมักจะติดหูในระยะเวลาไม่นาน

และบางเพลงก็เน้นใช้ท่อนซ้ำๆๆๆ จนจำได้ว่าเพลงนี้เป็นเพลงอะไร แม้ว่าจะจำเพลงไม่ได้ แต่ถ้าฮัมท่อนนี้ออกมา ทุกคนต้องร้องอ๋อ...อย่างแน่นอน...

เพลงลักษณะนั้นเรียกว่า Hook Song ครับ

เอกลักษณ์ของเพลง Hook song มักจะมีท่อนฮุคที่ร้องซ้ำๆๆๆๆ จนแฟนคลับถึงกับนับเลยทีเดียวว่าร้องคำนี้กี่รอบในเพลง....

และเพลง Hook Song มักจะได้ผลดีทุกครั้งครับ เพราะไม่ว่าใครก็ตามที่ได้ยิน แม้จะบอกว่าไม่เพราะ และไร้สาระ หรือคำติดปากของคนที่ฟังครั้งแรกๆคือ "ไม่เห็นมันจะมีอะไรเลย"  แต่เชื่อผมเถอะครับ ว่าทุกๆคนต้องร้องได้อย่างแน่นอน!!!!! อย่างน้อยก็ฮัมได้แน่ๆครับ

ศิลปินบางวงออกซิงเกิลมาหลายซิงเกิล ทำมาเพราะเลยทีเดียว แต่กลับไม่ได้รับความนิยมเท่าไหร่  แต่พอลองออก Hook Song ออกมา รับรองว่า เกิดทุกราย...

นึกภาพออกแล้วใช่ไหมครับ ว่า Hook Song คืออะไร

เพื่อที่จะให้เห็นภาพมากขึ้น ผมจะพาไปชมเพลง Hook Song กันครับว่าวงใดบ้างที่ใช้เพลงแบบนี้กัน

ผมรับรองครับว่า ทุกเพลงในนี้ เกือบทุกคนต้องร้องได้ทุกเพลง...แน่นอนครับ!!!!

แปะภาพเรียกผู้เข้าชมครับ (เธอฮอตในเฉลิมกรุงมากๆ หุหุหุ)

แก้ไขเมื่อ 13 เม.ย. 53 01:41:00

จากคุณ : oakey--->oak
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 53 00:56:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com