Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(กระทู้แปล) Vanity Fair ฉบับ Tribute บทสัมภาษณ์ตลอดระยะเวลาหลายปี โดย Lisa Robinson บทที่ 4 ค่ะ CLICK เข้ามาดูสิคะ CLICK  

โรงแรมเดอะ วอริค, นิวยอร์คซิตี้, 5 กุมภาพันธ์ 1975:
สมาชิกครอบครัวแจ็คสันทุกคนกำลังอยู่ในเมืองสำหรับคอนเสิร์ตของแจ็คสัน ไฟฟ์ ที่เรดิโอ ซิตี้ มิวสิค ฮอลล์ ไมเคิลเป็นคนสนุก, ออกสังคมปกติได้ดี, ไมเคิลก็เป็นคนค่อนข้างเงียบ แต่นึกถึงผู้อื่นเสมอ (เอาใจเขามาใส่ใจเราน่ะค่ะ-MCVS) ผิวของไมเคิลแตกออกมา เขาแอบเล่าให้ฉันฟังว่า พวกพี่ชายของเขามาหยอกล้อเขาอะไรนิดหน่อยเท่านั้นเอง
LR: ในเพลงใหม่ล่าสุด (Dancing Machine) ของคุณมีอะไรที่แตกต่างออกไปจากเดิมสำหรับคุณมั้ยคะ
MJ: ผมสามารถร้องเพลงอย่างอิสระได้ครับ นี่เป็นครั้งแรกเลยนะที่ผมต้องทำของผมเอง
LR: คุณหมายถึงอะไรคะ ไมเคิล ที่ว่า ‘อิสระ’ น่ะค่ะ
MJ: เอ่อ...ก็ เช่น เวลาคุณถูกคนอื่นบอกนู่นบอกนี่น่ะ นั่นไม่ใช่ตัวคุณแล้วครับ
LR: คุณถูกคนอื่นบอกนู่นบอกนี่เรื่องอะไรคะ
MJ: จะมีคนคอยสั่งผมน่ะครับว่า ‘ร้องคำนี้สิ อย่างนี้สิ ไม่ใช่ อย่างโน้นสิ บรรทัดนี้สิ อย่างนี้นะ ร้องเสียงสูงแล้วค่อยเสียงต่ำ...และนั่น และนู่น...’ ซึ่งมันไม่ใช่ ‘ตัวคุณ’ แล้วคุณก็จะพยายามสลัด ‘ตัวคุณ’ ออกไป เหมือนแกลดี้ส์ ไนท์ครับ เธอร้องเพลงอย่างอิสระ แล้วคุณดูสิว่าเธอยอดเยี่ยมขนาดไหน และนั่นคือดีที่สุดของเธอแล้วครับ
LR: เอ่อ...แล้วทำงานกับสตีวี่ วันเดอร์เป็นยังไงบ้างคะ
MJ: มันค่อนข้างสนุกเลยนะครับ เพราะเขาปล่อยให้ผมร้องเพลงอย่างอิสระน่ะ มีแค่นักร้องกับโปรดิวเซอร์ของนักร้องเท่านั้นที่รู้ว่าสตีวี่กำลังทำอะไร คือเขาก็ร้องเพลงเหมือนกันครับ
LR: คุณเคยออกไปนอกบ้านดึกดื่นมั้ยคะ
MJ: ไม่นะครับ...ผมชอบอยู่บ้านนี่แหละ อยู่หน้าเตาผิง อ่านหนังสือ...
LR: อ๋อ...ดีค่ะ แล้วคุณอ่านหนังสือประเภทไหนหรอคะ
MJ: ทุกประเภทนะครับ...ดิคชันเนอรี (ใฝ่เรียนรู้จริงๆ นะเคิ่ลเนี่ย-MCVS), หนังสือผจญภัย ผมมีวันหยุด 4 อาทิตย์ และผมก็ใช้เวลาทั้งหมดอยู่บ้าน ผมไม่ค่อยชอบไปงานปาร์ตี้...อืมมม...แต่ผมชอบงานปาร์ตี้ที่คนสามารถพูดคุยกันได้นะครับ แล้วก็ต้องมีเตาผิงกับเปียโน และถ้ามีนักแสดงที่นั่นด้วยก็จะยิ่งดีเลยนะ คุณเคยไปชมคอนเสิร์ตมาเยอะแล้ว ใช่มั้ยครับ ลิซ่า? (ลิซ่า โรบินสัน = LR-MCVS) คุณเข้าไปชมฟรีใช่มั้ย ล่าสุดคุณไปชมคอนเสิร์ตของใครมาครับ
LR: เลด เซปเปลินค่ะ
MJ: ดีมั้ยครับ
LR: ค่ะ เสียงดัง ร็อค คุณไม่มีโอกาสได้ไปชมคอนเสิร์ตเหรอคะ หรือคุณไม่ชอบคะ ไมเคิล
MJ: เอ่อ...คือ ผมน่ะ อยากไปนะครับ แต่ไม่ว่าผมจะออกไปข้างนอกตอนไหน มันก็สร้างปัญหามากมายทุกครั้งน่ะ แต่นั่นเป็นทางเดียวที่ผู้คนจะรู้ว่ามีอะไรเกิดขึ้นอยู่ครับ

ปล. ต้องขอบคุณทุกท่านที่ติดตามจริงๆ ค่ะ จากใจจริง เพราะกว่าจะได้แต่ละบทสัมภาษณ์ แปลสดๆ หลายชั่วโมงนะคะ
ถ้าถูกใจช่วยติดตามต่อ แต่ถ้าผิดใจอะไร ติได้นะคะ ไม่มีปัญหา คือยังเป็นเด็กนักเรียนอยู่เลยน่ะค่ะ รับฟังนะคะ

ตอนต่อไป: สัมภาษณ์ไมเคิลตอนอายุ 19 ปีค่ะ ที่โรงแรมพลาซ่า เกี่ยวกับการทำหนังเรื่อง The Wiz ค่ะ (The Wizard of Oz ภาคคนผิวสี)  + พูดถึง Disneyland กับ Disneyworld ค่ะ

ปล.อีกครั้งค่ะ ถ้าเข้ามาอ่านกัน ก็เมนต์ด้วยนะคะ ไม่งั้นไม่รู้ค่ะว่ามีคนตามมาอ่านรึเปล่า

แก้ไขเมื่อ 13 เม.ย. 53 20:24:56

แก้ไขเมื่อ 13 เม.ย. 53 20:21:51

จากคุณ : MICHAELVISA
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 53 20:20:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com