Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[SNSD] คิดว่าตอนนี้ทิฟฟานี่พูดเกาหลีชัดรึยังคะ? (กระทู้ไร้สาระมาก)  

ตามหัวกระทู้เลยค่ะ คือพอดีนั่งๆ ดูรายการต่างๆ แล้วมันแว้บเข้ามาในหัวว่า เอ... ไอ้เราเองก็ไม่ใช่คนเกาหลี แต่ก็คิดว่าพอจะแยกออกได้ในระดับนึงว่าใครพูดภาษาเกาหลีติดสำเนียงชาติอื่นมา (ยกตัวอย่างเช่นน้องคุณ ณ บ่ายสอง หรือ น้องวิคตอเรีย ณ f(x) เป็นต้น)

และประกอบกับดูคลิปรายการต่างๆ ของทิฟฟานี่มาตั้งแต่สมัยเดบิวท์จนถึงปัจจุบัน ก็พอจะรู้ถึงความแตกต่างในการใช้ภาษาเกาหลีของหนูเห็ดได้บ้างแล้ว

แต่ที่สงสัยคือ...

ตอนนี้ภาษาเกาหลีของฟานี่นี่อยู่ในระดับไหนแล้วอ่ะคะ คิดว่าน่าจะพูดชัดกว่าสมัยก่อนเยอะแล้ว แต่ก็แอบสงสัยนิดๆ น่ะค่ะ (ยกตัวอย่างดาราไทยก็ได้ค่ะ อย่างพูดชัดประมาณ พอลล่า หรือ พี่ลูกเกด อะไรแบบนี้)

อย่างที่บอกนะคะว่ากระทู้ไร้สาระมาก แต่อยากหาเรื่องมาคุยกันเฉยๆ ฮ่าฮ่าฮ่า

ส่วนภาษาอังกฤษนี่ไม่ต้องสืบค่ะ สำเนียงแคลิฟอร์เนียใต้สไตล์ Valley Girl มาก ส่วนเจสสิก้าจะเป็น Fluently English ค่ะ (ไม่ค่อยติดสำเนียง Native แล้วเพราะว่ามาอยู่เกาหลีตั้งแต่เด็กๆ)

จากคุณ : ตัว(Z)
เขียนเมื่อ : 30 เม.ย. 53 15:52:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com