Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Review Album]<< MUSKETEERS >>Left Right and Something ทหารเสือราชินี-วงหน้าใหม่ที่เพราะและดีทั้งอัลบั้มจนต้องมาเขียนถึง  

กราบสวัสดีพ่อแม่พี่น้องเพื่อนพ้องอาม่าชาวเฉลิมกรุงทุกท่านครับ
วันนี้ผมมีอัลบั้มนึง อยากจะแนะนำมากกกกกกกกกกก ให้ทุกท่านได้รู้จักและได้ฟังกันนะครับ
ถึงแม้ว่าอัลบั้มนี้จะออกมาตั้งแต่ พฤศจิกายน ปลายปีที่แล้ว แต่ผมก็คิดว่า มันยังคงไม่ช้าและไม่สายเกินไปที่จะขออนุญาตมาเขียนรีวิวถึงอัลบั้มนี้
ผมเองก็ไม่ได้เป็นนักดนตรีหรือผู้มีความรู้อะไรมากมายถึงขนาดจะไปวิจารณ์ใครได้นะครับ สิ่งที่จะเขียนก็เป็นแค่บทความถ้อยคำความรู้สึกของคนชอบฟังเพลงคนนึงแค่นั้นเอง
เขียนผิดเขียนถูกยังไงก็ติได้เต็มที่เลยนะครับ ข้อความไหนไม่ดียังไง โดยตั้งใจหรือไม่ได้ตั้งใจก็ขอโทษไว้ ณ ที่นี้ก่อนเลยนะครับ

อัลบั้มที่ว่านี้คือผลงานของวง  MUSKETEERS ค่าย บีลิฟเรคคอร์ด   อัลบั้ม Left Right and Something

หรือ ชื่อภาษาไทยว่า

บนๆล่างๆซ้ายขวาซ้ายขวา  B-A บางสิ่ง Start

ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า

ผมตั้งเองครับ ล้อเล่น -/\-

สมาชิกคือ
ชาครีย์ ลาภบุญเรือง (เท็น-ร้องนำ)
รวิน มิตรจิตรานนท์ (บิ๊ก - กีต้าร์ เสียงประสาน)
ภาคภูมิ นิ่มละมัย (ภู - กีต้าร์ เสียงประสาน)
สรรพ์วิชญ์ หวานสนิท (ด๋อย - เบส)

พันธมิตรของวงนี้
25hours / Ewery  (นี่นัดกันออกอัลบั้มใช่มั้ยเนี่ย มาพร้อมกันเลยวุ้ย-*-)
เขียนว่า วงเพื่อนตาแหลม25ก็คงไม่ผิดนัก ฮ่าฮ่าฮ่า
(เขียนไว้ในซีดีครับ)

สาเหตุ ที่ผมทนไม่ไหวต้องลุกมาเขียนถึงอัลบั้มนี้ลงในพันทิปก็เพราะว่า
อัลบั้มนี้  เป็นอัลบั้มเพลงไทยที่มีอะไรพิเศษซ่อนอยู่ .. และผมเห็นว่า คนฟังเพลงส่วนมาก หลายๆท่าน อาจจะยังไม่ได้ฟังผลงานของวงนี้ หรือผ่านๆหูไปแค่เพลงสองเพลงเท่านั้น
จุดประสงค์ของผมก็แค่อยากให้ เพื่อนๆ ได้มีโอกาสหันมาฟังเพลงอัลบั้มนี้หลายๆเพลง และรับรู้ได้ว่า  อัลบั้มเพลงไทยที่ไม่ได้อยู่ค่ายใหญ่ที่มีเม็ดเงินและแรงโปรโมตมหาศาล ...อัลบั้มนี้

เป็นผลงานที่ "ดี" .. และ "เพราะ" มากๆ..

บางครั้งงานดีมีคุณภาพจริง..ในองค์ประกอบต่างๆของเพลง......  แต่มัน "ไม่เพราะ" และ ไม่ลงตัว  ฟังแล้วไม่ถูกใจคนทั่วไปนี่สิ..
งานดีๆ หลายๆงาน มักจะถูกมองข้ามเพราะขาดสิ่งที่เรียกว่า "การเข้าถึงคนหมู่มาก" ไป   ไม่ได้มีความไพเราะที่สามารถรับรู้ได้จากคนฟังทั่วๆไป ทำให้ถูกมองข้ามและคนก็ไม่นิยมฟังกัน
.. แน่นอน ผมด้วยคนนึง

แม้บางครั้ง หลายๆวงหลายๆศิลปิน เนื้อร้องมาแบบ..เทพมาก เขียนดี ภาษาสุดยอดดดดดดดดดด........ แต่    ฟังไม่รู้เรื่อง เข้าใจยาก คนไม่สามารถตีความได้ว่า "เมิงต้องการจะสื่ออะไรกับกรูเนี่ย??"
..บ่อยครั้งที่มีประเภท  ดนตรีระดับปรมาจารย์ ..ซาวด์เจ๋งสุดๆ เจ๋งโคตรรร  ...   แต่  คนฟังรับไม่ได้ ไม่มีความสละสลวย ไม่มีความพอดีอยู่ในตัว
หรือ เพลงประเภทขายนักร้อง ขายเนื้อกระแทกตลาด ทำไงก็ได้ขอให้ฮิต ..  แต่ไร้คุณภาพทั้งเสียงร้องและดนตรี

ความไม่พอดีมีให้เห็นอยู่เรื่อยๆครับในสายตาของผม

ดังนั้น นี่จึงเป็นเหตุผลหนึ่งที่ผมตัดสินใจเขียนอวยฮ่าฮ่าฮ่า  ในครั้งนี้ ..  นั่นคือ  ผมอยากบอกว่า  อัลบั้มนี้.. ทั้งดี และ เพราะครับ  เป็นงานที่มีคุณภาพและเชื่อว่า เข้าถึงคนหมู่มากได้ไม่ยาก
เป็นงานศิลปะที่ย่อยง่ายครับ

อีกสิ่งสำคัญที่ผมอยากจะเขียนถึงอัลบั้มนี้ และเป็นเหตุผลหลักๆอีกอย่างนึงเลยคือ อัลบั้มนี้มีลักษณะพิเศษครับ..
นั่นคือ  

ยิ่งฟัง................ มันยิ่งเพราะครับ...

ฟังเพลงครั้งแรกๆ   โอว..เพราะจัง...  ฟังแล้วฟังอีก  โคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรเพราะเลยว่ะ..
คือ เวลาเราได้ฟังเพิ่มรอบขึ้น เราจะรับรู้และจำเนื้อหาของเพลงๆนั้นได้มากขึ้น    ยิ่งผมฟังในแต่ละเพลงในอัลบั้มนี้ ทำให้ผมเห็นสิ่งที่ซ่อนอยู่ในเนื้อเพลงอัลบั้มนี้ครับ

จุดเด่นเนื้อร้องอัลบั้มนี้คือ  ---เขียนได้ดี ใช้ภาษาสวย มีมิติ.. แต่ก็ไม่ได้ซับซ้อนและเข้าใจยากขนาดต้องปีนบันไดฟัง----
.. เอาง่ายๆเลยก็คือ..
เนื้อเพลงธรรมดานะแหละครับ ฟังง่ายเข้าใจง่าย แต่ว่า มีมิติแง่มุมซ่อนอยู่ในเนื้อหาด้วย
ในฐานะนักแต่งเพลง(สมัครเล่น)คนนึง ผมชอบเนื้อของอัลบั้มนี้มาก   เนื้ออัลบั้มนี้ทั้งหมดแต่งโดยคุณ เท็น นักร้องนำของวงครับ  เนื้อร้อง/ทำนอง
(ยกเว้นเพลงสุดท้าย Time Out ที่มีคุณ วรรธน์ วง Ewery มาช่วยเขียน)
อาจจะไม่ได้แบบ ตรงๆเป๊ะๆ  บอกชอบเธอคือชอบเธอ แบบพี่เสก
และไม่ได้เป็นภาษาสวยสัมผัสเทพเจ้าอลังการแบบเพลงสมัยเก่าๆ
แต่บอกได้ว่า เป็นเนื้อเพลงที่สวย มีมิติ เข้าใจง่าย และ ดีมากๆ..
นี่คือจุดเด่นของอัลบั้มนี้จุดหนึ่งครับ ซูฮกเลย orz..

นอกจากนี้ นี้ นี้ นี้.อี๊ อี๊..... (เอคโค่เพื่อความยิ่งใหญ่)
เมโลดี้ .. อี้ อี้ อี้ อี้ ...  
พอเถอะ -*-

นอกจากเนื้อร้องที่ดีแล้ว ทำนองเมโลดี้ของเพลง ก็เป็นเมโลดี้ที่ไม่ซ้ำซากอะไรจนเกินไป ผมว่า เมโลดี้เท่ห์ดีนะ วงเนี้ย
+ กับ เนื้อเสียงของนักร้องนำที่แบบว่า..
ยังแหบได้อีก
แต่เป็นเสียงแหบๆที่ ...ฟังแล้ว เพราะชะมัด..

ทีนี้ เรื่องมันยังไม่จบครับ ความพิเศษของมัน นอกจาก ยิ่งฟังจะยิ่งเพราะแล้ว ที่สำคัญคือ
ยิ่งฟังเพลงอื่นในอัลบั้ม  ยิ่งเพราะหนักเข้าไปอีก เพราะเพิ่มมากขึ้นทีละเพลง.. ทีละเพลง หลังจากได้เริ่มฟังเพลงอื่นๆอีก

.. จนในที่สุด มันก็เพราะทั้งอัลบั้มจริงๆครับ

คือ ถ้าคุณได้ฟังไปเพลงนึงแล้วชอบแล้ว.. มันไม่จบแค่นั้นหรอกครับ พอลองเอาเพลงอื่นๆในอัลบั้ม มานั่งฟังจริงๆเพิ่มขึ้น ทีละเพลงๆ
คุณจะพบว่า เฮ้ย.. มร่างเพราะทุกเพลงเลยว่ะ..

ใช่ครับ ผมเขียนไม่ผิดหรอก สติยังอยู่ครบ-*-   สิ่งที่ผมทนไม่ไหวและต้องมานั่งเขียนข้อความกระทู้นี้ตอนตีสามตีสี่นั่นคือ  อัลบั้มนี้ เพราะทุกเพลง และดีทั้งอัลบั้มจริงๆครับ..
ผม เสียดายมาก หากคนทั่วๆไปก็จะฟังเพลงที่ได้รับการโปรโมตตามปกติ แต่จะพลาดงานมีคุณภาพแบบนี้ที่ไม่ได้โปรโมตในสื่อใหญ่ๆมากมายนัก..
สารภาพตรงๆว่า ได้เห็นหน้าวงเนี้ยออกทีวีมาทั้งหมดแค่  2 ครั้งเท่านั้นเอง -*-  แว้บเดียว  ทางช่องทุย โผล่มาโปรโมตเพลงความทรงจำ แค่นั้นอ่ะ..
จากนั้นผมก็ไม่เห็นวงนี้ตามรายการไหนทางฟรีทีวี หรือ ทางเคเบิลอีกเลย T_T

เพราะงั้น หากว่ามันจะต้องหายไปกับสายลม.. น่าเสียดายครับหากไม่ได้มาเขียนแนะนำให้เพื่อนๆคนอื่นได้หันมามองงานชุดนี้
ถ้ามันจะหายไปเพราะมันไม่น่าดึงดูด หรือเพลงไม่ดี  จะไม่เป็นไรเลย แต่งานนี้ค่อนข้างดีมากๆครับจนไม่อยากให้หายไปเฉยๆ
(ผมไม่ได้เป็นหน้าม้านะครับ ชอบจริงๆ - -'')

เพราะงั้น ถ้าใครได้อ่านข้อความที่ผมเขียนถึงวงนี้ อัลบั้มนี้แล้ว จะลองไปหาเพลงของวงดู จะดีใจมากเลยครับ
ถึงแม้ฟังแล้วจะไม่ได้ชอบหรือคิดเหมือนกันก็ไม่เป็นไรครับ

-----------------------------------------------------------------------------

สำหรับแนวเพลงของงานวงนี้ คำจำกัดความหรือคำอธิบายถึงวงและผลงานอัลบั้มนี้ ผมก็ไม่รู้จะเขียนยังไงดี
แต่คิดว่า ก็น่าจะเป็น ร็อคแบนด์ ธรรมดานั่นแหละครับ (ไม่รู้อะ ผมโง่-*- )
คือ มันไม่ได้แรง หนักหน่วง โชว์ริฟแบบ ฮาร์คร็อคหนักๆ
แต่ก็ ไม่ได้หน่อมแน้มเป็น ป็อปร็อค หน้าใส อะไรแบบนั้น..
ไปดูข้อมูลกันเอาเองตามลิงค์นี้ละกันครับ -*-
http://www.you2play.com/musketeers
(เค้าเขียนว่า โมเดิร์นร็อค นั่นแหละครับผม)
เป็นวงจากเชียงใหม่เน่อ แถมเคยได้รางวัลเนื้อเพลงยอดเยี่ยมมาแล้ว (นั่นไง ผมมองไว้ไม่ผิดจริงๆด้วยเรื่องเนื้อ หุหุ)

อัลบั้ม มีทั้งหมด 11 เพลงตามรายชื่อ ดังต่อไปนี้..

1.พริบตา
2.แค่บางคำ
3.ปล่อย
4.ความทรงจำ
5.ไกล
6.ยาระบาย
7.อยู่ที่เธอ
8.แล้วเมื่อไหร่
9.ดีกว่านี้
10.ของขวัญ
11.Time Out

บอกได้เลยว่า เพราะและชอบมากทุกเพลง ไม่มีเพลงไหนที่ไม่ชอบ ดังนั้น จึงจัดระดับได้แค่ดังนี้(จริงๆ-*-)
- ชอบมว๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก  สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดด   ชอบโคตรๆ ไม่รู้จะชอบยังไง คลั่งสุดๆ ฟังทุกวันยังไม่เบื่อ คะแนน10/10 มีร้อยให้ล้าน   [ไกล/ความทรงจำ]  
- ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก ชอบมากๆ เพลงเจ๋งเพลงดี  ชอบบบบว่ะ ชอบจริงๆ เท่ห์มาก   เสียดายถ้าคนจะไม่ได้ฟังกัน              [Time Out / อยู่ที่เธอ]  
- ชอบบบบบบบมากกกกกกก  เพลงเพราะ เนื้อหาดีจัง ยิ่งฟังยิ่งเพราะ ชอบวุ้ย  เพราะจนไม่รู้จะเพราะยังไง-*-      [ของขวัญ / แค่บางคำ / ดีกว่านี้]
- ชอบบบบบบบบบบบบบ  เพลงดีจัง ดีทุกเพลงเลยแฮะ ขนาดเพลงคิดว่าคงไม่โปรโมตก็เพราะ ...    [พริบตา / ปล่อย / ยาระบาย / แล้วเมื่อไหร่]

ถ้าเป็นคะแนนก็คงไม่มีอันไหนต่ำกว่า 8เลยสักเพลง (เทียบจากสองเพลงแรกให้ 10นะ)   คือ จ่ายตังซื้อซีดี ก็คุ้มทุกบาททุกสตางค์ที่หาเงินมาน่ะครับ
คือ ผมไม่ได้มาบอกแบบว่า เฮ้ย  เมิงไปซื้อซีดีเถอะ ไปซื้อเลย เพลงเทพจริง.. ไม่ใช่แบบนั้น
แต่ลองไปหาฟัง หาโหลดมาฟังก่อนก็ได้ครับ (ผมก็โหลดก่อน-*-)  โหลดมาฟัง ถ้าชอบจริงๆและพอจะมีเงินอุดหนุนศิลปินไม่ลำบาก ก็ค่อยออกไปซื้อเถอะครับ
ลองฟังไม่ว่ากันแต่ถ้าช่วยไปซื้อของจริงด้วยถ้าชอบ จะเป็นกำลังใจให้กับศิลปินและคนทำงานเพลงมากๆเลยครับ

จากคุณ : หัตถาครองพิภพ
เขียนเมื่อ : 10 พ.ค. 53 21:48:49

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com