Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อัลบั้มแรกของ The Beatles มันจะหมดอายุลิขสิทธิ์ในปีตอนสิ้นปี 2013 ครับ: และความรู้เรื่องลิขสิทธิ์อื่นๆ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่น ผมขอแจ้งก่อนนะครับ ว่านี่เป็นการค้นคว้าส่วนตัวของผม ซึ่งก็อาจมีผิดถูกก็ติงกันได้ ซึ่งผมคิดว่ามันอาจน่าสนใจสำหรับหลายๆ ท่านครับ พอดีไหนๆ ก็เขียนมาแล้ว ก็อยากนำมาเผื่อแผ่

..............

อัลบั้ม Please Please Me (1963) อัลบั้มแรกของ The Beatles มันจะหมดอายุในปีตอนสิ้นปี 2013 ครับ

เช็คกฏหมายลิขสิทธิ์ของอังกฤษละครับ งานชิ้นนี้ถูกผลิตขึ้นภายใต้ Copyright Act 1956 ซึ่งภายหลังกฏหมายตัวนี้มีกฏหมายใหม่มาอีกตัว คือ Copyright, Designs and Patents Act 1988 และมีส่วนเสริมให้เข้ากับกฏหมายของ EU คือ Copyright and Related Rights Regulations 2003

อย่างไรก็ดีเท่าที่เช็คมาหมดแล้ว ในกรณีของงานบันทึกเสียง (และภาพยนตร์ด้วย) งานจะหมดลิขสิทธิ์ภายหลังจากเผยแพร่ครั้งแรกไป 50 ปีทั้งสิ้นครับ

กรณี ศึกษานี้สรุปได้อีกว่า ณ บัดนี้ งานบันทึกเสียงดนตรี (และน่าจะภาพยนตร์ด้วย) ที่ผลิตมาในอังกฤษช่วงตั้งแต่อดีตจนถึงปี 1960 นั้นล้วนเข้าสู่ Public Domain หรือเป็นของสาธารณะแล้วทั้งสิ้นครับ

จากคุณ : FxxkNoEvil
เขียนเมื่อ : 8 ก.พ. 54 12:49:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com