Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++++ ดูเดลี่วันนี้ของนทแล้ว ชอบคำพูดหลายอย่างของเด็กคนนี้จริง ๆ ค่ะ ++++ ติดต่อทีมงาน

พี่หนวด :โอเค นทเอ๊ย มา..รอบมินิคอนเสริต 30 นาที มินิคอนเสริต 30 นาที ก็อย่างที่บอกมีเวลา 30 นาทีแนะ  ต้องพูดต้องอะไรเยอะแยะไปหมดเลยใช่มั๊ยคะ
รวมทั้งมีกติกาบังคับ ว่าต้องร้องเพลงใหม่ของตัวเองด้วย 1 เพลงและต้องร้องกับแขกรับเชิญด้วย 1 เพลงนะคะ ทีนี่ก็คือเพลงใหม่ของนท ไม่มีปัญหา
รายชื่อเพลง รักแบบไม่ต้องแอบรัก น่ารักดี เมื่อกี้พี่ฟังแล้ว แล้วที่พี่ชอบมากคือ มันจะมีโอกาสให้นทได้เล่นอุคุเรเร่อีกด้วย

นท : ใช่
พี่หนวด : ถูกมั๊ย ซึ่งหนูเล่นได้ใช่มั๊ย
นท : ใช่ค่ะ
พี่หนวด : ใช่มั๊ย พี่ก็ยังรู้สึกว่า มันดูเป็นแบบเหมือนเพื่อนสนิทหรือเป็นอาวุธคู่กายของนทไปแล้วอ่ะ เลยอยากให้อยู่กับเพลงด้วย..... ดังนั้นก็คือเพลงนี้
ให้ร้องกับอุคุเลเล่นะครับ แต่ก็มีวงด้วยนะครับ แล้วเด๋วนทลองดูว่า นทลองดูว่านทจะเล่นช่วงตรงไหนบ้าง อะไรอย่างเงี้ยะ แล้วเด๋วมาดูอีกทีนะครับ
ทีนี้อยากคอนเสริตชื่อว่าอะไร เนื้อหาของคอนเสริตเป็นยังไง

นท : ก็คือนทอยากจา... เหมือนกับว่าตอนนี้มันไม่ไช่เกี่ยวกับนทแล้ว มันเกี่ยวกับทุก ๆ คนมากกว่า เพราะนทไม่เคยฝันว่าจะได้อยู่ถึงตรงนี้
เหมือนเป็นกำไรชีวิตของนทแล้ว นทก็เลยอยากจา..ทำคอนเสริตนี้ให้กับทุก ๆ คนมากกว่า มากกว่าให้ตัวเองค่ะ ก็เลยเหมือนกับว่าจะเป็นคำขอบคุณ
อะไรอย่างงี้ค่ะ

พี่หนวด : คำขอบคุณ อาฮ่ะ ได้จ่ะ
นท : เหมือนกับขอบคุณผ่านเสียงเพลง อะไรอย่างเงี้ยอ่ะค่ะ อยากจะชื่อ Note for you ไม่รู้เหมือนกัน (หัวเราะ)
พี่หนวด : อ่า ๆ ได้ ๆๆ note for you , this note for you (หัวเราะ) หรือว่า....
นท : หนูก็ไม่ทราบเหมือนกันค่ะ
พี่หนวด : คือคำขอบคุณอะไร...จากนท อะไรอย่างงี้ก็ได้ อย่างงี้นะครับ เด๋ว ๆ ไปตั้งกันอีกทีนึงละกัน
นท : ค่ะ
พี่หนวด : เอ่อ....ก็....ดังนั้นก็โอเคนะเป็นคำขอบคุณก็คืออยากร้องเพลงที่แบบเพราะ ๆ ความหมายดี ๆ ถูกมั๊ยครับ เพลงที่มีเนื้อหาเกี่ยวกับคำขอบคุณ ใช่มั๊ยครับ
นท : คำขอบคุณ ค่ะ

นท : "ก็คือตอนนี้ก็คือเหมือนกับว่า เป็นมินิคอนเสริตที่นทอยากจา....พูดว่าขอบคุณผ่านเสียงเพลงน่ะค่ะ เหมือนกับว่าอยากจะมอบคอนเสริตนี้ให้กับทุกคน
ทุก ๆ คนของนทไม่ใช่แค่คนดูอย่างเดียว ทั้งครอบครัว ทั้งคุณครู ทั้งผู้ชม ทั้งพี่ ๆ ทีมงาน ทั้งรายการ The star ที่ให้โอกาสนท ได้มาอยู่..อย่างเงี้ยะอ่ะค่ะ
คือได้ให้โอกาส และได้สอน ได้ช่วยเหลือมาโดยตลอดอะไรอย่างงี้ note for you ค่ะ Note for you นทเพื่อคุณ นทดนตรีเพื่อคุณ นทข้อความเพื่อคุณ

พี่หนวด : แล้วแขกรับเชิญอยากร้องกับใครครับ
นท : คุณพ่อค่ะ
พี่หนวด : คุณพ่อเพราะว่า ?
นท : เพราะว่าคุณพ่อ...เค้าชอบให้นทร้องเพลง แล้วคิดว่า เค้าคงน่าจะอยากร้องเพลงกับนท แล้วนทอยากขอบคุณเค้าด้วยค่ะที่สนับสนุนมาโดยตลอดเลย
พี่หนวด : อ่าฮ่ะ แล้วกับคุณพ่อร้องเพลงอะไรได้บ้าง
นท : ทรายกับทะเลค่ะ
พี่หนวด : เพราะว่า?
นท : เพราะเป็นเพลงที่เราร้องคู่กันมาโดยตลอดเลยค่ะ
พี่หนวด : อ่อหรอ โอเค
นท : (หัวเราะ)
พี่หนวด : เวลาไปร้องที่ไหนอ่ะคะ
นท : คาราโอเกะทุกที่เลยค่ะ
พี่หนวด : เหรอ ๆ ๆ แล้วแบ่งท่อนอะไร นี่รู้เลยใช่มั๊ย....
นท : อ๋อ...ไม่ค่ะ ก็ตามฟิล
พี่หนวด : โอเคเด๋วอันนี้ เด๋วพี่แหม่มไปช่วยแล้วกันนะครับ โอเคงั้นก็คือเราได้สองเพลงละ คือเพลงใหม่นะครับ รักแบบไม่ต้องแอบรัก กับเพลง ทรายกับทะเล

นท " เหมือนกับว่า มันเป็นเพลงที่พ่อจะบอกให้นทร้องตลอดเวลาไปร้องคาราโอเกะอะไรอย่างงี้ นท!! ทรายกับทะเล ทราบกับทะเลอย่างงี้ คือ คุณพ่อจะเป็นคนแบบ
ขอเพลงนี้ตลอดกับนทอะไรอย่างงี้"

พี่หนวด :  ทีนี่มันก็จะเหลืออีกสามเพลง พี่จะให้ร้องแค่ 5 เพลงเพราะว่าเผื่อพูดยาว คือพี่รู้สึกว่า รักหนักแน่น เวิรค์มากเหมาะมาก เนื้อหามันน่ารัก เป็นเพลงที่ทำให้เรา
ใกล้ชิดกับคนดู มามาเถืดมารักกับชั้น ชั้นจะอยู่เป็นคู่กับเธออะไรต่าง ๆ อะไรอย่างเงี้ยะ พี่คิดว่ามันเป็นเพลงที่ปิดคอนเสริตดีเลยอ่ะ เพราะว่ามันจะแบบคุณดูก็ร้องตามได้
รวมทั้ง เท่าที่พี่ดูจากเมื่อวันเสาร์เนี้ยะ นทเล่นกับคนดูได้สนุก คือเหมือนกับสนิทสนมกับคนดู มีความเป็นธรรมชาติ คนดูพร้อมที่จะเล่นกับนท เพลงรักหนักแน่นนี่เป็นเพลง
ที่เค้ามีเอาไว้สำหรับคอนเสริตเลยแหละ คือเพื่อให้แบบสื่อสารกับคนดู คือพี่ยังไม่รู้นะว่าจะสื่อสารได้ขนาดได้ จะถึงขั้นคนดูร้องตาม หรืออ่ะตรงนั้นโบกมือ หรืออะไรยังไง อะไร
อย่างงี้ได้หรือเปล่่านทต้องลองไปคิดดูนะครับ

นท : ค่ะ

นท "รักหนักแน่นเพราะว่าชอบความหมาย แล้วก็ชอบดนตรีค่ะ เนื้อหามันตรงมาก ๆ เลยค่ะ ความรู้สึกเรากับทุก ๆ คน  แบบไม่ว่าจะกับคนดู หรือกับทุก ๆ คนที่ได้พูดกับนทเนี้ยะค่ะ
มันใช่ มันความหมายดีมาก ๆ อย่างเงี้ยะ แล้วก็สามารถคุยกับคนดูได้สื่อสารได้แบบ ให้เค้าเข้าถึงเราให้ได้อะไรเงี้ย"

นท "ขอจะอยู่เป็นคู่กับฉัน ฉันจะอยู่เป็นคู่กับเธอ......"
พี่หนวด : จำเมโลดี้ได้อยู่แล้วหรือเปล่า
ครูแหม่ม : รู้จักเพลงนี้อยู่แล้วใช่มั๊ยลูก
นท : (ส่ายหัว)
พี่หนวด : ไม่ ๆ  ๆ จะได้ไม่ต้องเปิด
นท : อ๋อ...ยังค่ะ นทแค่เคยได้ยินผ่านหูอย่างเดียวค่ะ
พี่หนวด : เนื้อดีมาก เนื้อ....เป็นแทนคำขอบคุณได้เลยอ่ะ โอเค เพลงนี้น่ารักนะครับ เนื้อหาดี
ทีนี้เพลงนี้ 4 มันจะต้อง ซาบซึ้งละ อยากจะขอบคุณหรืออะไรต่าง ๆ รวมทั้งเก็บความทรงจำมั๊ย เก็บความทรงจำที่มีต่าง ๆ เอาไว้ คือเพลง ความทรงจำสีจางใช่มั๊ยครับ ก็เลยคิดว่า
เอ่อ...น่าสนใจนดีอ่ะ

นท : "ไม่เรียกร้องให้กลับมา หรือว่าผลักใส หรืออะไร..ทั้งนั้น"
"รู้สึกว่าดนตรีกับ ดนตรีมันสามารถไปกับเสียงนทสามารถเข้ากับดนตรีได้งี้ เป็นงี้ แล้วความหมายเป็นความหมายดีมาก ๆ แล้วมันซึ้งมาก  ๆอะไรงี้"

พี่หนวด "อาจจะรู้สึกว่ามันเหงา มันเศร้ามากเท่านั้นแหละอืม...
ครูแหม่ม "ขยายดนตรี"
พี่หนวด "แต่นทเอาอยู่ สบาย ๆ ใช่มั๊ยเพลงนี้ คือ..จำได้หมดแล้วใช่มั๊ยคะ"
นท "จำได้ค่ะ"
พี่หนวด "ถ้าอย่างงั้นเปิด เลือกเพลงเปิดมาอีกสักเพลงดีกว่านท เปิดสนุกดีกว่า เปิดตอนนี้เท่าที่ดู เอ่อ..อ่ะลองดู north star"

(ลองร้อง)

นท "ชอบดนตรีมันเพราะดีค่ะ (หัวเราะ) แล้วก็ความหมายดี ความหมายมันตรงดีค่ะ คือเหมือนกับว่า เหมือนดาว เราอยากได้ดาว เดินทางตามหาดาว"

พี่หนวด " มันก็โอเค นทโอเคมั๊ยครับ มันก็สนุกดี น่ารัก สดใสดี เนื้อหาจริง ๆ มันก็ไม่ได้ตรงเป๊ะหรอก แต่มันก็พอไหว เราก็ตามหาดวงดาวของเราอยู่"
นท "แล้วดนตรีก็จะเป็นอย่างงี้หรอคะ.."
พี่หนวด "ช่ายยย เนอะ อืม"
นท "หรือเป็นแค่แบบมันส์  ๆมากกว่านี้ได้เปล่าคะ "
พี่หนวด "ได้ ..โห ยิ่งมันส์ ได้มั๊ยหล่ะ อยากได้มั๊ยหล่ะ อ่ะงั้นเอามันส์  ๆ   พี่อ่ะชอบอยู่แล้วอยากให้มันส์ ๆ สนุก ๆ เนี้ยะ "
นท "อยากดิสโก้ฟังค์"
พี่หนวด "อ่ะเอาฟังค์ไปเลย ได้ใช่มั๊ยฟังค์ไปเลย"
ครูแหม่ม "ต้องทำการบ้านให้หนัก ๆ นะลูก"

นท "คอนเสริตนี้ นทอยากให้ ๆ  ๆ  เพราะว่านทรับมาพอแล้วค่ะ อยากจะให้สิ่งที่นทได้รับ กลับคืนให้ทุก ๆ คน"
" เรื่องพูดสคริปนี้รู้สึกว่าไม่กังวลเพราะว่าเอ่อก็น่าจะได้ค่ะแต่ว่าตอนนี้กังวลเรื่องจำเนื้อเพลงกับท่อน...มากกว่าค่ะ เพราะว่านทเป็นคนจำอะไรยาก ยิ่งอะไรหลาย ๆ ด้วย
จะมีปัญหา คิดว่าทุกคนก็คงรู้ว่า นทจำเนื้อเพลงได้แย่ขนาดไหน (หัวเราะ)"
พี่หนวด "ทีนี้ก็พูดถึงเพลงวันอาทิตย์เลย เพลงวันอาทิตย์มันต้องมี 1 เพลง คือ รักไม่ต้องการเวลา เพราะคนดูก็รู้จักด้วย เพราะว่าตูมตามก็ร้องเล่าสู่กันฟัง
แล้วนท รักไม่ต้องการเวลา เอามั๊ย ๆ "
นท " ค่ะ"
พี่หนวด"โอเคดีมั๊ยโอเคไปจ้า นทหวัดดีจ้า"

อยากบอกว่าชอบคำพูดนทตอนที่บอกว่า

นท : ก็คือนทอยากจา... เหมือนกับว่าตอนนี้มันไม่ไช่เกี่ยวกับนทแล้ว มันเกี่ยวกับทุก ๆ คนมากกว่า เพราะนทไม่เคยฝันว่าจะได้อยู่ถึงตรงนี้
เหมือนเป็นกำไรชีวิตของนทแล้ว นทก็เลยอยากจา..ทำคอนเสริตนี้ให้กับทุก ๆ คนมากกว่า มากกว่าให้ตัวเองค่ะ ก็เลยเหมือนกับว่าจะเป็นคำขอบคุณ
อะไรอย่างงี้ค่ะ

นท : "ก็คือตอนนี้ก็คือเหมือนกับว่า เป็นมินิคอนเสริตที่นทอยากจา....พูดว่าขอบคุณผ่านเสียงเพลงน่ะค่ะ เหมือนกับว่าอยากจะมอบคอนเสริตนี้ให้กับทุกคน
ทุก ๆ คนของนทไม่ใช่แค่คนดูอย่างเดียว ทั้งครอบครัว ทั้งคุณครู ทั้งผู้ชม ทั้งพี่ ๆ ทีมงาน ทั้งรายการ The star ที่ให้โอกาสนท ได้มาอยู่..อย่างเงี้ยะอ่ะค่ะ
คือได้ให้โอกาส และได้สอน ได้ช่วยเหลือมาโดยตลอดอะไรอย่างงี้ note for you ค่ะ Note for you นทเพื่อคุณ นทดนตรีเพื่อคุณ นทข้อความเพื่อคุณ

นท : เพราะว่าคุณพ่อ...เค้าชอบให้นทร้องเพลง แล้วคิดว่า เค้าคงน่าจะอยากร้องเพลงกับนท แล้วนทอยากขอบคุณเค้าด้วยค่ะที่สนับสนุนมาโดยตลอดเลย

รู้สึกเด็กคนนี้ไม่ใช่มีดีแค่ความสามารถและน่ารัก ทำให้เรามีความสุข แต่เป็นเด็กคิดบวกมากมาย
แล้วยิ่งคำว่า

นท "คอนเสริตนี้ นทอยากให้ ๆ  ๆ  เพราะว่านทรับมาพอแล้วค่ะ อยากจะให้สิ่งที่นทได้รับ กลับคืนให้ทุก ๆ คน"

ฟังแล้วปลื้มใจและรักเด็กคนนี้ขึ้นมากอีกมากมายจริง ๆ
รู้สึกได้ถึงคำว่า "Note For you" จริงๆ  ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 27 เม.ย. 54 00:42:10

จากคุณ : AnnaBell Marianne
เขียนเมื่อ : 27 เม.ย. 54 00:28:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com