Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แกรมมี่ครับ จะโหลดเพลงแบบถูกกฎหมายของคุณ ทำไมมันยุ่งยากจัง ติดต่อทีมงาน

ผมตั้งใจจะซื้อเพลงลิขสิทธิ์ จะได้สนับสนุนศิลปินด้วย

จะซื้อเพลงของแกรมมี่เพลงนึง ก็เลยโทรไป *123 ครับ

พอกดยืนยัน เสียเงิน 35 บาท (นี่ยังไม่รวม vat นะ)

เข้าใจว่าจะมี SMS ส่งลิ้งค์มาให้โหลด

ผมรออยู่นาน ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

เลยโทรไปถาม call center สรุปความได้ว่า iphone ไม่รองรับ = ="

ส่วนเงินที่เสียแล้ว ก็เสียไป ไม่มีการให้คืน

(เป็นวิธีการหาเงินวิธีนึงหรือไง เพราะจริงๆ น่าจะแจ้งบอกก่อน ตั้งแต่ตอนโทรไปโหลดนะ)

แต่อย่างไรก็ดี เจ้าหน้าที่แจ้งว่า จะสามารถชดเชยส่งไปลงเครื่องอื่นให้ได้

โถๆๆๆ แกรมมี่ แล้วจะให้ผมเอาไปลงเครื่องใคร

เวลาจะฟังต้องไปขอยืมเครื่องคนอื่นเค้ามาฟังเหรอ คิดนิดนึงนะ

เจ้าหน้าที่ก็แจ้งต่อว่า Iphone ถ้าจะโหลด ต้องติดตั้งแอพ 123grammy

แล้วต้องสมัครค่าบริการรายเดือน 29 บาท/เดือน จึงจะโหลดได้

ผมเลยถามไปว่า ถ้าสมัครเสร็จแล้ว โหลดเพลงที่อยากได้แล้ว ยกเลิกค่าบริการรายเดือนได้ไหม

เจ้าหน้าที่บอกว่าได้ แต่เพลงที่โหลดมาแล้ว จะหายไปทั้งหมด

= ="

สรุปว่า ถ้าผมจะฟังเพลงของแกรมมี่ที่ว่าเนี่ย ผมต้องเสียค่าบริการรายเดือนไปตลอดชีวิตสินะ

สุดๆล่ะ

ผมก็เอาวะ ลองดูก่อนล่ะกัน ก็เลยไปโหลดแอพมา

55555 พี่น้องครับ

ปรากฏว่า แอพนี้ ผมต้อง connect ผ่าน EDGE/GPRS เท่านั้น

ผมไม่สามารถเชื่อมต่อผ่าน Wifi ได้

5555 เอาเข้าไป แล้วกี่ปีกี่ชาติจะโหลดเสร็จซักเพลงนึง

ไฟล์เพลงล่ะ 5 MB โหลดซักสิบเพลง ก็ไปล่ะ 50 MB

จ่ายค่าบริการรายเดือนไม่พอ ยังต้องมาจ่ายค่า EDGE อีก

สรุป เสียเงินไปราวๆเจ็ดสิบบาท ทั้งค่าโทร ค่าโหลด

แล้วไม่ได้อะไรเลย

แถมยังเสียเวลา และเสียอารมณ์

ตกลงจะให้ผมโหลด mp3 เถื่อนแทนใช่มั้ยครับ

โหลดแป้บเดียวไม่ถึงนาที แถมฟรีด้วยซ้ำ ไม่เสียเงินซักบาท

ตกลงแกรมมี่โง่หรือฉลาดที่ใช้ระบบจำกัดสิทธิผู้บริโภคถึงขนาดนี้

----------------------------------------------------------------------------

ขอเสริมอีกเรื่องนึงครับ

ถ้าเปรียบเทียบกับการโหลดเพลงจาก itunes

เพลงใน itunes นั้น ผมกดซื้อเพียงครั้งเดียว

แล้วผมจะฟังในโทรศัพท์ก็ได้ เก็บไว้ฟังในคอมก็ได้ (copy ได้นั่นเอง)

เอามาตัดเป็น ringtone เองก็ได้

ราคาก็ไม่ได้ต่างจากแกรมมี่เลย เพลงเก่าๆราคาถูกกว่าด้วยซ้ำ (0.69 เหรียญ)

แถมมีเพลง มีมิวสิกวิดีโอให้โหลดฟรีประจำสัปดาห์ด้วย

ติดตรงมันมีแต่ เพลงสากลนี่แหละครับ

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ค. 54 13:34:02

แก้ไขเมื่อ 24 ก.ค. 54 13:02:55

จากคุณ : ฮิมาวาริซซัง
เขียนเมื่อ : 24 ก.ค. 54 12:59:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com