Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กระทู้บ่นเรื่องเกาหลี จากใจคนบ้าเกาหลี ติดต่อทีมงาน

ขอเนื้อที่ในการแสดงความเห็นนิดหนึ่งนะคะ อาจทำให้หลายคนไม่พอใจ ขออภัยมา ณ ทีนี้ด้วยค่ะ

เราดูซีรี่ย์เกาหลีทุกอาทิตย์ค่ะ (ดูแบบตามหลังเกาหลี 3 วันไรงี้) อัพเดททุกเรื่องราวดาราเกาหลี (เพราะติดละคร) ฟังเพลงเกาหลีแทบทุกวง เป็นแฟนคลับแบบตามติดอยู่ 2-3 วง ที่สำคัญยังติดรายการวาไรตี้โชว์ของเกาหลีด้วย โดยเฉพาะอย่างยิ่ง รายการของพิธีกรยูแจซอก (ล่าสุดนี่ก็ติดรันนิ่งแมนมาก) แต่ด้วยเพราะรายการรันนิ่งแมนนี่แหละค่ะ ทำให้เรา นึกอะไรบางอย่างได้ (หลังจากเริ่มรู้สึกตัวมานาน แต่ยังไม่มีอะไรมาสะกิดใจสักที)

เราบ้าเกาหลีนี่ มีใครเดือดร้อนหรือเปล่า?

ก่อนอื่นต้องเริ่มต้นจากการบ้าเกาหลีของเราก่อน เรามีจุดเริ่มต้นมาจากการที่มีหนุ่มไทยคนหนึ่งไปโด่งดังที่เกาหลี เราเลยเริ่มฟังเพลงเกาหลีตั้งแต่นั้นมา (ส่วนละครและภาพยนต์ติดมาตั้งแต่ยุค ไอทีวี นำเข้าใหม่ๆ .. Autumn in my heart นั่นไง) ตอนนั้นเราอยู่ปี 2 ค่ะ เรียกได้ว่าบ้าพอสมควรเลย ทีนี้พอบ้ามากๆเข้า (แต่ไม่ได้ถึงขั้นตามไปดูทุกคอนเสิร์ตอะไรแบบนั้นนะคะ) พออ.สั่งงานที่ต้องเขียนบทความ ,สารคดี, หนังสือ อะไรก็ตามเราก็พยายามสอดแทรกเรื่องเกาหลีเข้าไปค่ะ จนตอนนั้นคนรอบข้างที่สนิทๆก็ด่ามาก (ด่าแบบขำๆนะ) ว่าบ้าเกาหลี, จนห้องคณะสั่งห้ามไม่ให้ฟังเพลงผ่านลำโพงเด็ดขาด เพราะช่วงนั้นมีรุ่นน้องหลายคนก็ชอบมาดู MV เกาหลีในห้องคณะ ฟังเพลงบ้างประปราย ซึ่งขณะนั้นอาจารย์คนนหนึ่งที่เราสนิทด้วย เค้าแอนตี้เกาหลีมาก ซึ่งมักจะโต้คารมณ์กับเราประจำ ว่ากันด้วยเรื่องเหตุผลนะคะ เราบอกว่าเราไม่ได้ชอบแบบไม่ลืมหูลืมตานะ เราติดตามประวัติศาสตร์ด้วย ส่วนอาจารย์เราก็บอกว่า เราน่ะตกเป็นทาสทางวัฒนธรรมจริงๆ เราก็คิดในใจว่า

"เห้ย ถึงจะชอบเกาหลี แต่ไม่ได้ไม่สนใจวัฒนธรรมไทยนะ"

แต่ที่จริงแล้ว จนทุกวันนี้เราก็ไม่แน่ใจว่า.... "คิดแบบนั้นจริงๆเหรอ?"

จากคุณ : city of the damn
เขียนเมื่อ : 2 ส.ค. 54 02:11:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com