Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อย่าเรียกตัวเองว่า "โซวอน" ง่ายๆ ถ้าคุณไม่ใช่ ติดต่อทีมงาน

ผมอนุญาตแตกประเด็นมาจากกระทู้ C10922932
อยากถามครับ ตอนนี้ใครเมนคนไหนอยู่บ้าง
http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C10922932/C10922932.html

ทำไมผมไม่ชอบคำว่า "เมน" เลย
คงเป็นความกลัวลึกๆ
จากประสบการณ์ที่ได้รับรู้มาจากรุ่นพี่ค่าย SM
พวกเมนแบบสุดขั่วนี่แหละ
พร้อมที่จะเลือกฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้เลยถ้าเกิดรอยร้าวขึ้น
และกลายมาเป็นศัตรูกันเอง
แต่มันคงเป็นความกลัวในใจลึกๆของผมคนเดียว
หวังว่าเหตุการณ์แบบนั้นคงไม่เกิดขึ้นกับโซชิ
แน่นอนว่ามันคงเป็นไปไม่ได้ที่จะรักทุกคนเท่ากัน
เหมือนผม ถ้าถามว่าชอบใครมากที่สุด ก็คงเป็นแทยอน
แต่ผมชอบโซนยอชิแด มากกว่าแทยอนเพียงคนเดียวแน่นอน
และสิ่งที่ทำให้ผมคิดมากไปเอง คือ
การที่หลายๆคนออกตัวได้เด่นมากกับการสนับสนุนคนๆนึง
ที่เรียกว่าเป็นเมนของตัวเอง
แทนที่พวกเธอทั้งหมด 9 คน จะถูกเอ่ยถึงในนามของโซนยอชิแด
หลายๆคนเชื่อใน SoShi-Bond ผมเองก็เป็นหนึ่งในนั้น
และผมก็หวังให้ Sone เอง มีอะไรบางอย่างที่เชื่อมกันอยู่
รักในตัวสาวๆ รักในพวกเรากันเอง หวังว่าเราคงไม่แตกแยกกันนะ

และจาก คห. 16 ในกระทู้นั้น ที่บอกว่า
"เพิ่งเริ่มมาสังเกตเห็นช่วงปีนี้แหละ ที่คำว่า เมน โผล่มาแทบจะทุกความเห็นเลย ทำให้เรารู้สึกได้เลยว่า คำว่า โซวอน มีความหมายจิงๆ"
โซวอน = แฟนคลับของโซนยอชิแด
โซนยอชิแด = แทยอน+เจสสิก้า+ซันนี่+ทิฟฟานี่+ฮโยยอน+ยูริ+ซูยอง+ยุนอา+ซอฮยอน
1+1+1+1+1+1+1+1+1 = 9
5+1 ไม่เท่ากับ 9
8 ไม่เท่ากับเก้า
4+2+1 ไม่เท่ากับ 9
แต่ 5+4+1+2+3+1+1+1+1 มากกว่า 9
รักใครมากกว่าไม่สำคัญ แต่ขอให้รักทุกคน
มันคงจะดีกว่าถ้าจะเรียกตัวเองว่าเป็นแฟนคลับใคร
เมนสิก้า = แฟนคลับเจสสิก้า
เมนยุนอา = แฟนคลับยุนอา

ความคิดเห็นส่วนตัว ผมว่า คำว่า "โซวอน" กับคำว่า "เมน" ส่วนทางกันอย่างสิ้นเชิง
ทุกคนรู้จักคำว่า "โซวอน" แต่มีกี่คนที่เข้าใจถึงความหมายนี้จริงๆ
"คำที่โซนยอชิแดใช้เรียกชื่อแทนแฟนคลับของพวกเธอ"
ถ้าคุณไม่เชื่อใน "SoShi-Bond คุณก็ไม่เหมาะที่จะเรียกตัวเองว่า "Sone"
ถ้าคุณมองแค่คนๆเดียว หรือไม่กี่คน ที่ไม่ใช่ทั้ง 9 คน
คูณก้คงไม่ใช่โซวอนที่พวกเธอพูดถึง

และอย่างที่ผมบอกไปแล้ว มันเป็นเรื่องปกติและไม่ผิดอะไรกับการชอบคนหนึ่งคนใดมากกว่าคนอื่น
แต่คุณเหมาะสมแล้วหรือยังที่จะใช้ชื่อ "โซวอน"
ผมก็ว่าผมน่าจะเรียกตัวเองว่าเป็นโซวอนได้นะ
และผมก็มั่นใจว่า ถ้าสาวๆ พูดถึงโซวอน นั่นก็น่าจะหมายรวมถึงผมด้วย
หลายครั้งที่ผมสังเกตว่าทำไม สาวๆ ต้องพูดถึง "โซวอน" "แฟนๆ" "อินเตอร์แฟน" เวลาขอบคุณในครั้งเดียวกัน
ทำไมไม่พูดแค่โซวอนคำเดียว จบ! ก็น่าจะเพราะที่ผมกล่าวมาข้างต้นเนี่ยแหละ
อย่างที่มีการแปล เรื่องเล่าของลูกโป่งสีชมพู ใน SSFC ก็เหมือนกัน
หลายคนอาจจะคิดว่า "เห่ย คิดมากไปป่าวเรื่องแค่นี้"
จริงคับ ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร ไม่มีอะไรเสียหาย โลกไม่แตก
หลายคนอาจจะชอบพวกเธอแค่ผิวเผิน ตามกระแส น่าตาสวยน่ารักหุ่นดี
ก็แหม พวกเธอดังซะขนาดนั้น ใครๆก็รู้จัก ใครๆก็ชื่นชอบชื่นชม
แต่สำหรับผม ณ ตอนนี้ ผมแคร์พวกเธอจริงๆ
และคำว่า "โซวอน" ก็มีความหมายทั้งกับ "โซนยอชิแด" และกับผม จริงๆ
คุณคิดว่าคุณสามารถเรียกตัวเองว่า "โซวอน" ได้เต็มปากแล้วหรือยัง???

ปล. สำหรับคนที่เพิ่งเข้ามาอ่านใหม่ กรุณาเลื่อนลงไปอ่าน คห 40 ของผมด้วยนะครับ
เพื่อแก้ไขข้อเข้าใจผิดต่างๆ

แก้ไขเมื่อ 12 ส.ค. 54 00:38:22

จากคุณ : I-want-to-be-a-Filmmaker
เขียนเมื่อ : 11 ส.ค. 54 13:43:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com