Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[Review]Cocktail-Ten Thousand Tears งานศิลป์ที่ต้องใช้กระดูกค้อนทั่งโกลน เสพอย่างละเมียดๆใต้แสงดาวทีละโน้ต..ว่าไปนั่น ติดต่อทีมงาน

ten thousand tears from ten thousand cries,
ten thousand miles for :-) single smile

นี่คือคำโปรยที่อยู่ในปกภายในอัลบั้ม สอดคล้องกับชื่ออัลบั้ม Ten Thousand Tears
ความหมายของชื่ออัลบั้ม "น้ำตาหมื่นหยด" หลายๆคนอาจจะงง.. ไม่ต้องงงจ้า
ถ้าใครได้ฟังแล้ว ลองไปดูที่เพลง ฉันร้องไห้เป็นหมื่นครั้งเพื่อมาเจอเธอ  ก็ได้ฮะ  นั่นก็คือ ทางวงต้องการจะสื่อกับแฟนเพลงว่า
พวกเขาได้ผ่านการเดินทางอะไรมามากมาย ซึ่งแม้จะมีหยดน้ำตาจากความเสียใจหรือความเหนื่อย ยากลำบากเท่าไหร่  มันก็คุ้ม
เพราะจะได้เจอ "ปลายทาง"   ที่มันสุขสมหวังและสวยงาม... ยังไงก็คุ้ม     ความหมายของอัลบั้มจะเป็นประมาณนี้ครับ

Cocktail คือ..

ปัณฑพล ประสานราชกิจ   vocal  (โอม)
ชวรัตน์ หรรษคุณาฒัย  giutar piano (เชา)  
อายุ จารุบูรณะ drum (อายุ)
จริงๆคุณเชากับกับคุณอายุดูแลเครื่องดนตรีอื่นๆอีก ก็คือควบคุมดูแลการทำส่วนดนตรีของวงทั้งหมดเลย ไม่ว่าจะเป็นรายละเอียดอะไร
เช่น คุณเชาก็รับผิดชอบพวก synth  กับ string arragnement  หรือคุณอายุก็ทำส่วนพวก loop   percussion  synth ด้วย
คุณโอมก็ร้องคอรัสเองด้วยครับ
producer - ดนัย ธงสินธุ์ศักดิ์  หรือพี่ดาโน่นี่เองครับ ผมถึงไม่แปลกใจในส่วนของ คุณภาพของงาน การมาสเตอร์ การคุมร้อง ที่ชุดนี้upgradeขึ้นมาจากมาตรฐานเดิมของวง
อีกระดับนึงจริงๆ  ซาวด์ที่ไม่ต้องหนัก แต่มวลมาก แน่น และเสียงออกชัดดีครับไม่ค่อยจมเท่าไหร่

พูดถึงเรื่องวงกันก่อน
ณ ปัจจุบัน คอคเทลอยู่ภายใต้สังกัด genie records ชายคายักษ์ใหญ่แห่งอโศก GMM Grammy ผมขอเรียกว่า การ เพิ่งมีสังกัดของวงดีกว่า
เพราะก่อนหน้านี้ ผมเห็นชื่อคอคเทลมา นานมากแล้วแต่ยังไม่ได้สนใจอะไรนักตั้งแต่สมัยยังเป็นเพลง  หลบหน้า  UFO(เคยมีเพลงชื่อนี้ด้วยนะ)  เศษซากความฝัน
และถัดๆมา อัลบั้มก่อนหน้าชุดนี้ก็คือ In the memory of summer romance หน้าปกเป็นกุหลาบ สีแดงๆ
ชุดนี้มีการพัฒนาจากงานเก่าๆมาก จนค่อนข้างใกล้เคียงกับผลงานในปัจจุบันอยู่ในระดับหนึ่ง เดี๋ยวเราจะพูดถึงมันอีกทีครับ
แต่ เอาจริงๆแล้ว แฟนเพลงที่สนใจงานของ cocktail มาตั้งนานแล้ว  มีอยู่เยอะพอสมควรเลยครับ  ในขณะที่ผมยังไปอยู่ในกะลาไหนอยู่ก็ไม่ทราบ - -

-----Partนี่เป็นเรื่องราวที่ผมอยากเล่าให้ฟัง เป็นประสบการณ์จากเพื่อนคนหนึ่ง แต่อาจจะไม่เกี่ยวกับรีวิวอัลบั้ม ใครขี้เกียจอ่าน ข้ามไปได้นะฮะ^^--------

เกริ่นก่อนว่า ทำไมผมถึงสนใจวงนี้ และได้มีเขียนกระทู้รีวิวอันนี้
อย่างที่บอกครับ ตอนแรกผมไม่ได้ใส่ใจที่จะฟังงานของวงนี้อย่างละเอียดมากมายนัก เพราะฟังแล้วก็ยังรู้สึกว่า เฉยๆ แล้วก็ ค่อนข้างที่จะเข้าใจยากว่า
ตัวผลงาน และศิลปิน ต้องการที่จะสื่อสารอะไรกับคนฟัง(กันแน่) มันอินดี้มากกก ในสายตาผมตอนนั้น..
และก็มีเพื่อนสนิทผมคนนึงครับ เรียกได้ว่าเป็น อัครสาวก กันเลยทีเดียวกับวงๆนี้
มันพูดอยู่เสมอว่า เฮ้ย วงนี้แหละ โคตรเจ๋ง.. เจ๋งมาก   ฟังในซีดียังไงนะ.. เล่นสดนี่ เจ๋งกว่านี้แบบ เทียบไม่ติด.....

ผมก็ฟังแล้วรู้สึกว่า โห.. ขนาดนั้นเลยเหรอวะ - -''  ออกแนว แฟนคลับ อวยสุดฤทธิ์  ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรมันเท่าไหร่
เพราะเท่าที่ลองๆฟังดู ณ ตอนนั้น ผมก็ยังรู้สึกว่า มันเสพยากจัง

แล้วมีเรื่องจะเล่าให้ฟังครับ ที่มันบอกว่า มันเป็นแฟนเพลงแบบ สุดลิ่มทิ่มประตู
เพราะว่า เขาได้ไปตามดู cocktail ตั้งแต่สมัยที่ไปเล่นงาน FAT เมื่อหลายปีที่ผ่านมาแล้ว รูปยังคงอยู่ในเครื่องเขาอยู่เพียบเลย แต่ผมคงไม่ได้เอามาลง
ในงานปีนั้น เท่าที่เขาเล่าให้ฟังก็คือ คอคเทลเนี่ย ได้ไปขึ้นในเวทีที่ สังกะสีสุดๆ.. - -'' ก็ตกแต่งเวทีแบบ ง่ายๆ มีผ้านู่น ถุงนี่มาคลุมครับ
แต่ปรากฏว่า ดันกลายเป็นเวทีที่คนเยอะที่สุดด้วยซ้ำ..

เพื่อนผมที่บอกว่าเป็นอัครสาวก ได้เดินดุ่มๆๆไปที่โต๊ะขายซีดี  แล้วก็ไปเลือกซีดีของวงมาสองแผ่น
จากนั้น..  ความอาร์ตขั้นเทพเจ้า ก็สำแดงฤทธิ์เดชในบัดดล..

"พี่ๆ ลดให้หน่อยดิ"

.. คนขายสะดุ้ง
แล้วเงยหน้าขึ้นมามอง

ตามปกติเนี่ย ผมเอง และก็เชื่อว่า คนปกติ ส่วนใหญ่เค้าไม่ต่อราคาสินค้าประเภท ซีดีเพลง แผ่นเสียง เทปอะไรพวกนี้รึเปล่าครับ - -
แต่ชีก็ต่อไปแล้ว พี่คนนั้นก็งงๆ
"ลดหน่อยพี่ หน่อยเดียวเอง "
สุดท้าย พี่คนนั้นเค้าก็ยอมลดให้จริงๆ  ด้วยความงง ..ว่า

นี่น้องมาต่อราคากับศิลปินเลยเหรอครับนี่...

เพราะ ชายคนที่แผงเทปนั่นคือ ตาโอม นักร้องนำนั่นเอง.. แต่ชีหาได้รู้ไม่..นี่ละครับ สุดยอดสาวก  แต่ไม่รู้ว่า  ไอ้ที่นั่งขายซีดีอยู่น่ะ  นักร้อง
เมื่อวงนี้ขึ้นแสดง  เธอก็ถึงกับช็อค  .. ฮ่าฮ่าฮ่า

บรรยากาศตรงนี้ผมก็ไม่รู้ชัดนัก เพราะชีก็เล่าให้ฟังอีกที จำรายละเอียดไม่ได้ทั้งหมด แต่มันก็จะเลาๆประมาณนี้ครับ
เอาเป็นว่า ท่านใดที่นึกสภาพออกว่า มันเป็นFATปีไหน  งานไหน  ยังไงก็มาแชร์บรรยากาศตอนคอคเทลขึ้นเล่นปีนั้นหน่อยนะครับว่า เป็นยังไงกันบ้าง
นี่คือ สิ่งที่เขาเล่าให้ผมฟังครับ
นอกจากนี้ เธอก็ยังเอาคอคเทลมาส่งต่อๆ พยายามให้เพื่อนๆหลายคนจำนวนมากฟัง  บางคนก็งงว่า เพลงอะไร ฟังแบบนี้ด้วยรึ  บางคนก็เผลอฟังไปด้วย เยอะแยะมากมาย

แต่ที่ผมรู้คือ เธอชอบวงนี้ และเป็นแฟนของวงนี้จริงๆ แบบไม่ได้เล่นมุขครับ..
อันนี้เป็นเกร็ดเกี่ยวกับ สาวกคอคเทลที่ผมรู้จักคนนึง  ผมเอามาเล่าให้ฟังกันขำๆ ไม่ได้เกี่ยวกับรีวิวอัลบั้มนี้สักเท่าไหร่  แต่ผมเชื่อว่า   คุณโอม น่าจะยังจำผู้หญิงคนที่ไปต่อราคาซีดีกับคุณ คนนั้นได้ - -'''
-----------

กลับมายังเรื่องคอคเทล
ก่อนที่ผมจะไปวิจารณ์หรือพูดถึงเพลงทีละเพลงในอัลบั้ม มีประเด็นนึงที่น่าสนใจเกี่ยวกับวงนี้นั่นคือ การย้ายค่าย หรือ มีค่าย ของวงคอคเทลนั่นเอง
แฟนเพลงจำนวนมาก ผมเชื่อว่ากังวลว่า  มาอยู่กับค่ายใหญ่  มันจะเป็นยังไง  แนวเพลงจะเปลี่ยนหรือเปล่า
หรือจะเสียตัวตนของวง ที่พวกเขาเคยชื่นชอบรึเปล่า?
เครื่องหมายคำถาม และความกังวล คงมีอย่างแน่นอน

ตรงจุดนี้ ในนามของความรู้สึกส่วนตัวของ จขกท เองแล้ว ผมถือว่า

Cocktail ไม่ได้สูญเสียตัวตนดั้งเดิมของวงแต่อย่างใด แต่มันกลับพัฒนามากยิ่งขึ้นในส่วนของทิศทางอัลบั้ม และภาคดนตรีที่แน่นปึ้กขึ้นอย่างเห็นได้ชัด

คอคเทล ยังคงเป็นคอคเทลวงเดิม เหมือนที่ใครหลายๆคนเคยรู้จักมาในอดีต จากอัลบั้มก่อนๆ
แต่เท่าที่ฟังแล้ว การมาอยู่ค่ายใหญ่ มาอยู่กับมือโปรแบบGenie ช่วยให้การอัดเสียง ภาคดนตรี ดีขึ้นและมีมวลที่หนักแน่นมากขึ้น ไม่เบาหรือลอยๆเหมือนบางจุดในอัลบั้มก่อนๆ
ซึ่งจริงๆแล้ว ถ้าดูในเครดิตอัลบั้ม  คนทำดนตรี แต่งเนื้อ ทำนอง  ก็ยังเป็นคอคเทลทั้งสามคนอยู่ดี ไม่มีใครเข้ามายุ่งเลย
อันนี้ผมว่าเป็นจุดเปลี่ยนแปลงที่เยอะที่สุดแล้ว ถ้ามันจะมีกับคอคเทล กับการมาอยู่ในสังกัด GMM  ซาวด์ดีขึ้นมาก..

อีกจุดนึงที่สำคัญคือ การได้รับแรงโปรโมทเพิ่มขึ้นแบบ หลายพันเท่า จากการอยู่GMM  ผมไม่อยากจะเรียกว่า อยู่บนดินเท่าไหร่ เพราะงานเพลง อยู่ที่ไหนก็คือ ผลงานเพลงครับ
อยู่กับแกรมมี่ มี MV ที่มีคุณภาพดีขึ้น  โปรดักชั่นมากขึ้น  สื่อในมือเพียบ และนั่นหมายถึง เพลงและผลงานตรงนี้ ออกสู่วงกว้างมากกว่าเดิม ทำให้ผู้คนที่ฟังเพลงไทยอีกจำนวนมาก
ได้รู้จัก และหันมามองวงที่ชื่อว่า Cocktail มากขึ้น..

ซึ่งมันรวมถึงผมที่ไปวิ่งเล่นใต้กะลาที่ไหนมาก่อนเช่นกัน เพิ่งจะได้มาฟังจริงๆเพราะชุดนี้แหละครับ สารภาพ ฮ่าฮ่าฮ่า

เพราะอย่างนั้น ถ้าในกระทู้นี้มีตรงไหนที่ข้อมูลผิดพลาด หรือพลาดจากความเป็นจริง แฟนเพลงของคอคเทลช่วยแย้ง หรือเพิ่มเติมข้อมูลได้เลยนะครับ
ผมก็ยังเป็นเด็กทารกสำหรับคอคเทลจริงๆนะแหละ ^^

แต่สิ่งหนึ่งที่ ผมเชื่อว่า ปัญหานี้ มีอยู่จริงๆ และเกิดกับแฟนเพลงบางคนนั่นคือ การไม่ยอมรับคอคเทลที่ได้ขึ้นมาสู่ค่ายใหญ่ หรือสู่"บนดิน" อย่างที่เค้าจะคิด
มีบางคนที่เห็นว่า .. เฮ้ย วงที่เราเคยชอบ  ที่มีแฟนอยู่ไม่กี่คน เงียบๆ  ตอนนี้คนรู้จักเยอะแล้วว่ะ  คนชอบเยอะละ  เกร่อจัง เซ็ง   ฯลฯ..
ผมก็เข้าใจครับว่าอาจจะมีคนรู้สึกแบบนั้นนะ  แต่ก็จะกลายเป็นว่า  คุณฟังคอคเทลเพื่ออะไรล่ะ?

เพื่อความเท่ห์ว่า กรูแนว กรูฟังเพลงไม่เหมือนคนอื่นเหรอครับ

ผมว่าตรงนี้มันน่าจะเป็นว่า  คุณดีใจที่ศิลปินมีคนรู้จักมากขึ้นในวงกว้าง คนยอมรับ และดังยิ่งๆขึ้นไปอีก..
ซึ่ง ผมก็ขออนุญาตคิดแทนว่า  มันน่าจะตรงกับแนวทางเดินที่ทางวง เลือกที่จะมาเซ็นสัญญา และทำเพลงอยู่กับทางGenieอยู่นะครับ..
อันนี้ ถ้ามีความเห็นยังไงก็พูดคุยกันในกระทู้นะครับ ผมเองก็อยากรู้ความรู้สึกของแฟนเพลงเก่าๆเช่นกันว่า  คิดยังไงกับการที่เค้ามาอยู่ค่ายใหญ่แบบนี้

แต่ ถ้าเป็นตัวตน แนวเพลงของวง  ผมยังกล้ายืนยันแบบไม่กลัวหน้าแหกตามความรู้สึกตนเองเช่นเดิมว่า

Cocktail ยังคงมีจิตวิญญาณเหมือนที่เคย แต่partดนตรีและซาวด์ต่างหาก ที่แน่นและมีคุณภาพมากขึ้นอย่างเห็นได้ชัด..

---------------

ลิสต์เพลงในอัลบั้มมีดังนี้ครับ

ฉันร้องไห้เป็นหมื่นครั้งเพื่อมาเจอเธอ feat. VieTrio
เธอทำให้ฉันเสียใจ
ในสายตาของเธอ
เวลา
Break The Dawn
งานเต้นรำในคืนพระจันทร์เต็มดวง feat. นิว นภัสสร
วัย
ชีวิตไร้กุหลาบ
The middle Land Song
ระบำกลางไฟ feat. ริค วชิรปิลันธิ์
สาวเซี่ยงไฮ้
ปล่อยฉันไป

เป็นไงครับ แค่เห็นชื่อคนมา featuring ก็หนาวกันแล้วละสิ ฮ่าฮ่าฮ่า
ลองไปไล่ดูทีละเพลงกันดีกว่าครับว่า แต่ละtrackในชุดนี้มีอะไรดี
อนึ่ง ในแต่ละเพลงผมจะให้คะแนนไว้ด้วย แต่ก็เป็นเพียงแค่ คะแนนความชอบส่วนตัวของ จขกท เท่านั้นเองครับ
ไม่ได้หมายความว่าเพลงนั้นดีหรือไม่ดีอย่างไรนะครับ

จากคุณ : หัตถาครองพิภพ
เขียนเมื่อ : 1 ก.ย. 54 04:17:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com