Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครฟัง A Dramatic Turn of Events ทั้งอัลบั้มแล้ว มาหารือกัน !!! ติดต่อทีมงาน

โดยรวมก็โอเคในระดับมาตรฐานของ DT นะครับ หลายคนสงสัยว่าไมค์ไม่อยู่จะเป็นยังไง ผมว่าความเข้าข้นภาพรวมของเพลงยังแน่นเหมือนเดิม แต่ลูกเล่นลีลาของกลองจะไม่เยอะเท่าไมค์ เรียกว่าตีประคองไปมากกว่าสำหรับความคิดผมเองนะ เพราะมารวมวงกันไม่ถึงครึ่งปีก็ต้องทำอัลบั้มแล้วอาจจะยังไม่เข้าขากันเท่าไหร่ รอติดตามดูชุดต่อไปครับ แต่รวม Mangini ก็ทำหน้าที่ได้โอเคครับ พอรับได้ 555

คนที่มีบทบาทสำคัญเพิ่มขึ้นมามากกว่าชุดก่อนอย่างเห็นได้ชัดคือจอร์แดน คียบอร์ดมีสีสันมากจริงๆครับ แถมมีเพลงโซโล่คู่กับเจมส์อย่าง Far From Heaven ด้วย หล่อกันอยู่สองคน

แทร็คที่ผมชอบที่สุดคือ Breaking All Illusions มันติดหูและตลาดแต่ซับซ้อนที่สุดในอัลบั้มแล้ว แถมเนื้อร้องยังมาจาก จอห์น เมียง เป็นเพลงแรกตั้งแต่ชุด SFAM นู้นเลย ก็ร่วม 12 ปีพอดีดัก !! ซึ่งสาเหตุที่เมียงกลับมาเขียนเนื้อผมเชื่อเลยว่าจากการที่พอร์ทนอยออกจากวงไป เพราะมีช่วงนึงไมค์บอกว่า เนื้อเพลงของเมียง เอามาทำเมโลดี้ยากมากๆ เมียงเลยงอนไม่เขียนเนื้อตั้งแต่ตอนนั้น ซึ่งถ้าไมค์ได้หยิบชุดนี้มาฟัง ผมมั่นใจเลยว่า ไอ้ Breaking All Illusions เนี่ยมันมีเมโลดี้ที่สุดในอัลบั้มแล้ว !!! 555

ไม่สรุปนะครับว่าชุดนี้ดีหรือแย่ เอาเป็นว่า DT ฟังมายังไม่เจอชุดไหนไม่ผ่านเกณท์ของพวกเขาเอง แต่ต้องฟังหลายๆรอบหน่อยนะครับ ผมเชื่อว่าหลายๆคนฟัง Images & Words หรือ Scene From A Memory ในครั้งแรกแล้วร้องยี้ แต่ยิ่งฟังก็ยิ่งดื่มด่ำดำลึก ซึ่งก็เป็นปกติของ DT จะเป็นอย่างงี้ทุกครั้ง ใครที่ฟังรอบเดียวรอบบอกผ่าน ลองหยิบมาฟังหลายๆรอบนะครับ ยิ่งฟังท่อนต่างๆก็ยิ่งโผล่มาๆ

หวังว่าแผ่นไทยจะออกพร้อมๆกับสากลโลกนะครับ (อังคารที่ 13 ก.ย.) คิดอยากเก็บ Boxset เหมือนกัน แต่ฐานะค่อนข้างจน รอแผ่นไทยแล้วกันครับ 555

1."On the Backs of Angels" Petrucci 8:45
2."Build Me Up, Break Me Down" Petrucci 6:59
3."Lost Not Forgotten" Petrucci 10:11
4."This Is the Life" Petrucci 6:57
5."Bridges in the Sky" Petrucci 11:03
6."Outcry" Petrucci 11:24
7."Far from Heaven" LaBrie 3:56
8."Breaking All Illusions" Myung 12:25
9."Beneath the Surface" Petrucci 5:26

แก้ไขเมื่อ 03 ก.ย. 54 00:52:12

จากคุณ : Doraemyung
เขียนเมื่อ : 3 ก.ย. 54 00:35:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com