Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปกติไม่เคยเข้ามาในเฉลิมกรุงเลยครับ แต่พอดีวันนี้ลูกมาถามว่าทำไมนักร้องสมัยก่อนเสียงประหลาด ติดต่อทีมงาน

คือวันนี้ผมขับรถไปส่งลูกที่โรงเรียนแล้วเปิด สถานี FM ช่องหนึ่งฟัง  ซึ่งเขาเอาเพลงเก่ามากแล้วครับ    เป็นเสียงผู้หญิงร้อง     แล้วลูกผมถามขึ้นว่า ทำไมนักร้องสมัยก่อน  เสียงแปลกจัง    เสียงแหลมเล็ก     ซึ่งผมก็มานั่งคิดดู  จริงของลูกครับ     สมัยผมเรียนประถม หรือปัจจุบันก็ยังพอได้ยิน    ในวันปีใหม่   เพลงวันสงกรานต์  หรือเพลงร้องทั่วไปของนักร้องหญิงสมัยก่อน      เสียงแหลมเล็กมาก        แต่ทำไมสมัยนี้ไม่มี นักร้องหญิงเสียงแบบนั้นแล้ว         ไม่ทราบนักร้องสมัยก่อน  เขาดัดเสียงตลอดเวลาทีร้องหรือครับ      หรือเป็นเสียงปกติของเขาเลย         แต่ถ้าเป็นเสียงปกติ  ทำไมผมรู้สึกว่าสมัยก่อน เสียงออกไปทางลักษณะนั้นเยอะ       ขณะที่ปัจจุบันไม่เคยได้ยินเสียงแหลมเล้กแบบนั้นอีกเลย

จากคุณ : darkming
เขียนเมื่อ : 14 ก.ย. 54 17:23:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com