Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้อมูลประวัติศาสตร์!!! รวบรวมรายชื่อนักร้องนักแต่งเพลงที่ย้าย จาก อาร์เอสไป แกรมมี่ นะครับ..มาดูกันว่ามีไอดอลใครย้ายบ้าง ติดต่อทีมงาน

สวัสดีเพื่อนสมาชิกพันทิปห้องเฉลิมกรุงครับ -/\-

วันนี้ผมขออนุญาตเป็นตัวแทนนำข้อมูลการย้ายบริษัท ย้ายค่ายหรือที่ทำงาน
ของนักแต่งเพลง คนเบื้องหลังหลายๆท่านที่มีเครดิตและเรารู้จักกันดีมาแชร์ในกระทู้ให้ได้อ่านเส้นทางของคนทำงานเหล่านี้ว่าเป็นยังไงบ้าง

การฟังเพลงในปัจจุบันนี้ ความสนใจในเรื่องของชื่อผู้ประพันธ์เพลง คนทำเพลง คงลดน้อยลงไปเพราะการเปลี่ยนรูปแบบในการเสพเพลงยุคดิจิตอลนี้
หาได้ยากที่คนจะสนใจเครดิต หรือสิ่งที่เขียนประกอบไว้ เนื่องจากข้อจำกัดของไฟล์ดิจิตอลที่ไม่ได้มีอะไรให้สะสมได้อย่างเป็นชิ้นเป็นอัน
 ได้ไฟล์มาก็มีอย่างเดียวคือนำมากดplayและฟัง.. ไม่พอใจหรือเบื่อก็ลบทิ้ง

แต่สมัยก่อน ไม่ว่าจะยังไงหลายๆท่านมักจะมีความสุขกับการได้แกะเอาปกเทปหรือปกซีดี มานั่งอ่านเนื้อเพลง อ่านเครดิตชื่อคนแต่งเนื้อร้อง ทำนอง หรือเรียบเรียง
ดูว่าใครเป็นคนโปรดิวซ์อันนี้ และยังรวมถึงคำขอบคุณ ที่ศิลปิน และเบื้องหลังได้ใส่ไว้ในปกซีดีปกเทปเหล่านั้น..

และรวมถึงญาติโกโหติกาของคนทำเพลง ของนักร้อง
 โรงเรียนเก่า ชื่อเพื่อน ชื่อแฟน ชื่อแม่ ของคนเหล่านั้นด้วย
ฮ่าฮ่าฮ่า

อาจฟังดูตลก แต่สิ่งเหล่านี้ก็เป็นสิ่งที่ผู้อุดหนุนผลงาน ควรจะได้อ่าน ได้ดูเครดิต
ได้รู้ถึงแหล่งของแรงบันดาลใจในการทำเพลงเหล่านั้นขึ้นมา

มาพูดถึงประเด็นเรื่องค่ายและการย้ายงานของคนเบื้องหลัง ในอดีตคนฟังเพลงหลายๆท่านอาจจะมองว่ามันเป็นการแข่งขันของบริษัทคู่แข่ง การทำธุรกิจ
แต่ในความรู้สึกของคนเบื้องหลังหลากหลายท่านแล้ว ในความเป็นจริงคือคนเหล่านี้ก็เป็นเพื่อนๆ พี่ๆน้องๆกันทั้งนั้น การทำเพลงไม่ใช่การแข่งขันเพื่อที่จะเอาชนะอีกฝ่าย
และถึงพยายามที่จะทำก็คงเป็นไปไม่ได้เพราะคนฟังแต่ละคนมีไม้บรรทัดที่ไม่เท่ากัน
สิ่งเดียวที่จะอยู่ในใจของคนทำเพลงจริงๆแล้ว  ควรจะมีเป้าหมายหลักๆแค่2อย่างคือ

ทำยังไงให้ "เพลงมันเพราะ"
และ
ทำออกมายังไงให้ คนที่ได้ฟัง.."ชอบ"

เนื้อหาในกระทู้นี้จะโฟกัสอยู่กับการถ่ายเทบุคลากรระหว่างสองบริษัทยักษ์ใหญ่นั่นคือ RS Promotion ย้ายไปสู่ค่าย Grammy Entertainment .. เท่านั้น
(ผมชอบชื่อเก่านะ คลาสสิคดี ฮ่าฮ่าฮ่า)
ซึ่งแม้บริษัทสองแห่งเหมือนจะแย่งส่วนแบ่งตลาดกันโดยตรง แต่คนทำเพลงเหล่านี้ก็รู้จักกัน และกระจายๆกันไปอยู่ในหลายๆส่วนของวงการแทบทั้งนั้น

ข้อมูลทั้งหมดนี้ ขอบอกไว้ก่อนเลยว่า เจ้าของกระทู้เป็นผู้ที่นำมาถ่ายทอดต่อให้สมาชิกหรือบุคคลอื่นๆได้อ่านต่อกันเท่านั้น ไม่ได้มีส่วนไหนที่เพิ่มเติมขึ้นมาเลย
ผมจะนำข้อความของเจ้าของข้อมูลมาโพสต์แบบเพียวๆ..

เพราะฉะนั้น กระทู้ไม่ต้องให้กีบผมนะครับ ผมไม่ได้เป็นคนเขียนเอง -"-
ยังไงแค่กดเก็บไว้คลังกระทู้ก็ได้ครับจะได้มีเก็บไว้อ่านกัน
เครดิตข้อมูลทั้งหมดเหล่านี้เป็นของคุณ ทัตชญ สุภนันตชาติ จากเฟซบุคเพจสาวกRSปี90 ถ้าใครสนใจเพิ่มเติมก็สามารถaddเข้าไปคุยกับเจ้าตัวได้เลยนะครับ
จขกท ก็เพิ่งจะเคยเห็นข้อมูลเหล่านี้แบบจะจะเช่นกัน ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

อนึ่ง..  อันนี้เป็น ข้อมูลที่คุณ ทัตชญ รวบรวมใว้ใน music chair เมื่อ สองปีก่อน (ปี 2552 ครับ) ก็น่าจะอัพเดทมากพอที่คนที่สนใจจะอ่านเป็นข้อมูลได้ว่า
นักแต่งเพลง คนทำเพลงที่เราชื่นชอบ ปัจจุบันเป็นยังไงบ้าง

ลองไปอ่านกันนะครับ

แก้ไขเมื่อ 07 พ.ย. 54 23:27:00

แก้ไขเมื่อ 07 พ.ย. 54 23:00:58

แก้ไขเมื่อ 07 พ.ย. 54 23:00:05

จากคุณ : หัตถาครองพิภพ
เขียนเมื่อ : 7 พ.ย. 54 22:59:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com