Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<<<<<<<<<<< "เพลงรัก"วาเลนไทน์สไตล์วิทนี่ย์ >>>>>>>>>>> ติดต่อทีมงาน

"เพลงรัก" วาเลนไทน์สไตล์วิทนี่ย์

เดิมทีผมตั้งใจจะเขียนถึงเพลงรักในวันวาเลนไทน์ด้วยบทเพลงแจ๊ส แต่ปรากฏว่า การจากไปอย่างไม่มีวันกลับของราชินีเพลงป็อป ทำให้ผมต้องเปลี่ยนความตั้งใจเดิม ปกติผมฟังเพลงหลายประเภท เป็นพวกเป็ดนะครับ ฟังเกือบทุกแนว ชอบมากบ้าง-น้อยบ้างแล้วแต่ศิลปิน ทั้งป็อป ร็อค แจ๊ส บลูส์ ลูกทุ่ง ลูกกรุง คลาสสิก (พวกโอเปรา/โอเปเรตตา) ไปจนถึงไทยเดิม (ร้องเอ่อเอิงเอย ทำนองหนึ่งถึงสองชั้น แต่ทำนองสามชั้นก็ไม่ไหวครับ ผมฟังแล้วหลับ)

แต่ต้องออกตัวก่อนว่าผมไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ของนักร้องดิว่า (Diva) ทั้งหลาย ทั้งสายป็อป อาร์แอนด์บี และแนวโซล หากจะพูดกันอย่างตรงไปตรงมา ผมค่อนข้างจะออกแนวรำคาญเสียด้วยซ้ำกับการร้องแผดเสียง ตะเบ็งเสียง ลีลาคร่ำครวญ ของนักร้องในสายดิว่า (ต้องขออภัยแฟนๆของศิลปินแนวนี้อย่างมากเลยครับที่พูดตรงๆ แบบนี้) เพราะมีความรู้สึกนักร้องเหล่านี้"ตั้งใจ"เค้นเสียง โชว์ลีลาและทักษะการแผดเสียงกัน"เกิน"ไป

ซึ่งเรื่องนี้มันก็เป็นรสนิยมของแต่ละคน แล้วแต่ใครจะชอบแบบไหน สไตล์ใครสไตล์มัน อย่างนักร้องเมืองไทยสมัยก่อน ผมก็ชื่นชอบสไตล์เรียบๆ ธรรมดาๆ แบบวิยะดา มากกว่า มาลีวัลย์ อะไรแบบนี้ ถ้าเป็นนักร้องในต่างประเทศ ผมก็ชอบนักร้องเสียงใสๆ ราชินีเพลงแจ๊สแบบ ป้าเอลล่า ฟิตซ์เจอรัลด์ มากกว่าราชินีเพลงโซล ป้าเอเรธ่า แฟรงกลิ้น ผมพูดแบบนี้น่าจะทำให้เข้าใจได้ง่ายดี

แก้ไขเมื่อ 16 ก.พ. 55 04:07:28

แก้ไขเมื่อ 14 ก.พ. 55 18:05:55

แก้ไขเมื่อ 14 ก.พ. 55 02:50:32

จากคุณ : Younger Pat
เขียนเมื่อ : 13 ก.พ. 55 21:58:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com