Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

20 อัลบั้มเพลงไทยสากลยอดเยี่ยมประจำปี 2011 ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ
ปีนี้อัลบั้มน้อยกว่าปีก่อนๆ นะครับ
คงเป็นเพราะน้องน้ำ
ซึ่งทำให้ Fat Festival เลื่อน
และศิลปินบางคนบ้านก็โดนน้ำท่วมด้วย
อัลบั้มที่ควรจะออกตอนปลายปีก็เลยไม่ได้ออก
ปีนี้ผมคัดมาได้ 20 กว่าๆ
จากประมาณ 30 กว่าๆ ที่ซื้อและได้รับมาโดยสิเน่หา

ผมคิดว่าคนสมัยนี้เค้าเลิกฟังเพลงเป็นอัลบั้มกันแล้วนะ
ใครอยากฟังอะไร เก่าใหม่ก็กดฟังจาก YouTube
คนทำเพลงก็ทำลง YouTube
เพลงเพราะๆ มีเป็นล้าน จะมัวมานั่งฟังทั้งอัลบั้ม 40 นาทีทำไม
บางที อีกซัก 5 ปีเพลงเป็นแบบเต็มอัลบั้มอาจจะหายไปเลยก็ได้
ทั้งไทยและก็ต่างประเทศด้วย

ดีเจกะคนเขียนวิจารณ์เพลงก็เหมือนกัน
ดูอย่างเชลล์ชวนชิมยังเลิกเลย
ใครจะไปเชื่อลิ้นของคนๆ เดียว
เข้า foursquare อ่านจากคน 10 คนชัวร์กว่าว่าดีจริง
อัพเดทกว่าด้วย
และผมว่าอีกไม่นาน คงไม่มีดีเจแบบจริงจัง
แต่อาจจะมีประเภทเปิดเพลงไปขายของไป
นักวิจารณ์หรือจะสู้เปิดฟังเองจาก YouTube ดีกว่า
ไม่ดีก็แค่ไม่ฟังจบเพลง
แล้วก็คลิกไปเพลงใหม่

เอาละมาเข้ากติกาที่ตั้งไว้ทุกปีก่อนดีกว่า กติกาของผมมีอยู่ว่า
1. อัลบั้มคืออัลบั้ม มีวางขายหรือจ่ายแจก
2. รวมฮิทไม่นับ งานรวมศิลปินไม่นับ คอนเสิร์ตไม่นับ เอาของคนอื่นมาทำใหม่เกินครึ่งอัลบั้มก็ไม่นับเป็นอัลบั้ม
3. ซิงเกิ้ล 4 เพลงหรือน้อยกว่า ไม่สามารถติด Top 20 ได้  
4. ศิลปินควรจะมีอย่างน้อยสองอย่างในสามอย่าง ต่อไปนี้ “แต่งเอง เล่นเอง ร้องเอง”

อันดับที่ใส่ไว้ถือว่าเป็นความชอบส่วนตัวแล้วกันนะครับ
อย่าไปยึดติดกับอันดับครับ เพราะทุกๆ ปี พอเวลาผ่านไปผมก็รู้สึกว่าบางอัลบั้มผมก็ให้คะแนนมันต่ำไปนะ บ้างสูงไปก็มีเหมือนกัน
เชิญรับชมได้เลยครับ  
รับฟังทุกความเห็นนะครับ

จากคุณ : เลเล่เล้
เขียนเมื่อ : 21 มี.ค. 55 18:30:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com