Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากทราบวิธีการทำความสะอาดคราบขาวๆ บนกีต้าร์โปร่งครับผม ติดต่อทีมงาน

เรื่องของเรื่องเกิดจากฤดูฝนครับ คือว่าภาคใต้ฝนจะตกบ่อยอยู่แล้ว มันคงเกิดจากความชื้นของละอองฝน หรือว่าความเย็นก็สุดแท้แต่ครับ ซึ่งเป็นเหตุทำให้กีต้าร์ผมเป็นคราบขาวๆ ไปทั่วทั้งตัวครับ แต่ผมเก็บไว้ในกระเป๋ากีต้าร์ตลอดนะครับ คือไม่ได้จับมันนานแล้วด้วยครับ (แต่กีต้าร์ไม่ได้โดนน้ำฝนเลยนะครับ)เป็นคราบขาวๆ ถูยังไงก็ไม่ออกครับ ผมทดลองถูกับผ้าชุบน้ำครับก็ยังไม่ออก เลยอยากขอท่านผู้รู้ในที่นี้ช่วยแนะนำวิธีที่จะจัดการปัญหานี้ให้ผมหน่อยครับผม หรือมีน้ำยาเช็ดประเภทไหนมั่งครับที่สามารถขจัดคราบจำพวกนี้ออกได้หมดครับ เอาแบบที่ว่าขัดแ้ล้วเงาวับเหมือนใหม่เลยนะครับ คือว่าแถวบ้านผมเป็นชนบทครับ ไอเรื่องการหาซื้ออุปกรณ์ทำความสะอาดกีต้าร์แบบเฉพาะคงจะยากยิ่งครับผม เลยอยากให้ท่านผู้รู้แนะนำสิ่งที่พอจะทดแทนกันได้ครับ จะขอบพระคุณเป็นอย่างมากครับผม

ปล..ขอถามอีกอย่างนะครับ คือว่าผมมีกีต้าร์ YAMAHA F210 อยู่ตัวนึงครับผม ผมอยากให้ผู้รู้ช่วยแนะนำสายที่เหมาะกับกีต้าร์ตัวนี้หน่อยครับ คือตอนนี้ผมใช้สายของกิ๊บสันอยู่ครับ 1-2-3 เป็นสายกีต้าร์ไฟฟ้าครับ เส้น 1 เบอร์ 08 ครับ ส่วนสาย 4-5-6 เป็น กิ๊บสันโปร่งครับ อยากให้ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำสายที่เหมาะสม และเสียงกังวานให้ผมหน่อยครับ ที่ผมชอบเลือกซื้อสายทำนองนี้ก็เพราะว่า ผมชอบเล่นโซโล่ครับ ที่สำคัญเล่นแล้วไม่เจ็บมือครับ ผมว่าสายกิ๊บสันมันนุ่มมือดีครับ แต่บางครั้งเสียงไม่ค่อยกังวานเท่าที่ควรครับผม เลยอยากให้ผู้รู้ในที่นี้ ช่วยแนะนำทีครับ จะขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

จากคุณ : Dead-Adder
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 55 23:08:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com