Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สำหรับรายการเดอะสตาร์ เสนห์ชนะเสียงร้อง ติดต่อทีมงาน

เป็นความคิดส่วนตัวของ และเชิงวิชาการหน่อย

ผมคิดว่าพี่โจ้พูดถูก เสียงร้องเป็นเพียงองค์ประกอบหนึ่งของ "เสนห์" ที่สามารถพัฒนากันได้ แต่องค์ประกอบอื่น ๆ เช่น
A.รูปร่างหน้าตา
B.น้ำเสียง ลีลาท่าทาง คำพูดคำจา
C.มุก อารมณ์ขัน
D.แรงดึงดูดทางเพศ

มันสอนกันไม่ได้

คราวนี้สิ่งที่รายการสามารถสอนให้ได้แบบชัดเจนเลยคือ "ร้องและเต้น" ซึ่งแต่ละคนจะมีเหลี่ยมที่ต่างกันออกไป ถ้า vote มาเป็นคะแนน ผมคิดว่า 3 คนได้คะแนนเท่ากัน

โดม ร้อง 10  เต้น 4
ฮั่น  ร้อง 4 เต้น 10
แกงส้ม ร้อง 7 เต้น 7

แต่บังเอิญว่า ฮั่นดันได้คะแนนองค์ประกอบ A B C D เข้าไป ทำให้เขาชนะใน week นี้ และก็เป็นแกงส้ม ที่ได้คะแนนเสนห์เป็นลำดับถัดมา

และแกงส้ม จะเป็นคนที่วิ่งไปถึงจุดที่ ร้อง 10 เต้น 10 ได้ไวกว่าเพื่อนเหมือนที่พี่เพชร บอก แต่แกงส้มยังต้องเพิ่มข้อ B, C และ D ถ้าแกงส้มจะอยากมีคนเสริต์เป็นของตัวเอง เช่นเดียวกับฮั่น ที่ต้องเพิ่มร้องให้ได้ถึง 7 จึงจะมีคอนเสริต์และมีงานเพลงของตัวเองได้

ส่วนโดม ยังไม่สามารถจัดคอนเสริต์ของตัวเองได้ แต่จะเป็นลักษณะของการรวมกลุ่มนักร้อง "เสียงดี" เข้าด้วยกันเพื่อให้ได้จัดคอนเสริต์เหมือนกับแก้ม และนักร้องคนอื่น ๆ (คือต้องใช้ เสน่ห์ ของคนหลายคนมารวมกัน เพื่อให้ข้อ A B C และ D สูงพอที่จะทำให้คนยอมเสียเงินเข้ามากันได้ )

ประเด็นเรื่องเป้าคือข้อ D ซึ่งราชาเพลง pop ของโลกอย่างไมเคิล แจ็คสัน ก็เป็นที่จดจำมาจากท่า "ลูบเป้า"  มันเป็นแค่จุดขายอย่างหนึ่งเท่านั้น และผมคิดว่าคนที่มีวุฒิภาวะ จะสามารถแยกแยะ "sex" และ "การแสดง" ออกจากกันได้ (ไม่อย่างนั้นคนทั้งโลกก็รุมด่าไมเคิล กันหมดแล้ว ??? )

ผมคิดว่าคนที่จะได้เป็นศิลปินขวัญใจมหาชน นั้น ต้องดูในระยะยาวอีกที ว่าเราจะเจอเพชรที่สามารถเจียรไนได้หมดจดแบบ "บี้"  อีกคนหรือไม่ แต่ตอนนี้ทั้งฮั่นและแกงส้ม ก็เรียกได้ว่าเป็นเพชร ที่รอการเจียรไนเป็นลำดับถัดไป

ส่วน 2 คนสุดท้ายที่จะได้เข้า ผมคาดเดาไม่ได้ว่าใครจะได้เข้า เพราะมันขึ้นอยู่กับเงิน แต่ในใจผมเชียร์ฮั่นและแกงส้มครับ สำหรับรายการเดอะสตาร์นะ แต่ถ้าเป็นรายการชุมทางเสียงทอง หรือ KPN ปีก่อน 2010 ผมจะเชียร์โดมครับ

จากคุณ : Blake Shota
เขียนเมื่อ : 22 เม.ย. 55 00:29:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com