Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[K-POP] :: ความเหลื่อมล้ำของข่าวการเดบิวต์ บอยแบนด์ กับ เกิร์ลกรุ๊ป ในความรู้สึกชาว K-POP ในพันทิป ติดต่อทีมงาน

*** การตั้งกระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาจะเปรียบเทียบ บอยแบนด์ กับ เกิร์ลกรุ๊ป แต่ตั้งขึ้นมาเพื่อชี้ให้เห็นถึงสถิติต่างๆ และไม่ได้ตั้งขึ้นมาเพื่อเรียกร้องอะไรทั้งนั้นนะครับ ไม่ได้ต้องการให้เห็นคล้อยตาม ไม่ได้เหมารวมชาว K-POP ในพันทิพทั้งหมดนะครับ หัวกระทู้อาจจะแรง ก็เพื่อจะได้มีคนเข้ามาอ่านครับ***

สืบเนื่องจากการตั้งกระทู้รายงานข่าวการเดบิวต์ของ idol group ของผมตั้งแต่เข้ามาเล่นในห้องเพลงเอเชีย มันมีความแตกต่างกันระหว่างข่าวการเดบิวต์ของ บอยแบนด์และเกิร์ลกรุ๊ป ถ้าเป็นข่าวการเดบิวต์บอยแบนด์ ก็จะมีหลายๆความเห็นตอบกระทู้ว่า ออกมาทำไมเยอะแยะ ออกอีกแล้วเหรอ เยอะจัดจำไม่ไหว ออกมาเยอะจนจะจำไม่ได้แล้ว หรือว่า ไปดันวงเก่าให้ดังก่อนดีกว่ามั้ย ประมาณนี้ (ขออภัยที่ต้องยกตัวอย่าง) แต่ถ้าเป็นข่าวการเดบิวต์ของ Girl Group จะได้ฟังความคิดเห็นที่แตกต่างส่วนมากจะมุ่งประเด็นไปที่ตัววงกันเลยเช่น น่าติดตามมาก น่าสนใจมาก จะรอดู MV LIVE หรือไม่ก็ วงนี้น่าจะเป็นอย่างนั้น วงนั้นน่าจะเป็นอย่างนี้ คร่าวๆนะครับ (ขออภัยที่ต้องยกตัวอย่าง) นั่นคือสิ่งตอบรับที่ได้รับกลับมาถ้าตั้งกระทู้เกี่ยวกับข่าวการเดบิวต์ของ บอยแบนด์และเกิร์ลกรุ๊ป (หลายท่านอาจจะถามว่าเห็นผมตั้งแต่กระทู้เดบิวต์บอยแบนด์ เกิร์ลกรุ๊ปผมก็มีตั้งบ้างนะครับ แหะๆๆ)

อ่านถึงตรงนี้ก็อย่าเพิ่งโกด ช่วยอ่านกันต่ออีกสักนิดนะครับ ^^

เรามาดูสถิติกันดีกว่าครับ ข้อมูลจาก วิกิ นะครับ

ปี 2005 BB เดบิวต์ 6 วง   GG เดบิวต์ 6 วง เท่ากันนะครับ
ปี 2006 BB เดบิวต์ 3 วง   GG เดบิวต์ 3 วง เท่ากันอีกปีนะครับ
ปี 2007 BB เดบิวต์ 8 วง   GG เดบิวต์ 6 วง ปีนี้เป็นปีที่ บอยแบนด์ เดบิวต์มากกว่า เกิร์ลกรุ๊ป
ปี 2008 BB เดบิวต์ 9 วง   GG เดบิวต์ 1 วง ปีนี้เป็นปีที่ บอยแบนด์ เดบิวต์มากกว่า เกิร์ลกรุ๊ป
ปี 2009 BB เดบิวต์ 7 วง   GG เดบิวต์ 11 วง ปีนี้เป็นปีที่ เกิร์ลกรุ๊ป เดบิวต์มากกว่า บอยแบนด์
ปี 2010 BB เดบิวต์ 12 วง   GG เดบิวต์ 13 วง ปีนี้เป็นปีที่ เกิร์ลกรุ๊ป เดบิวต์มากกว่า บอยแบนด์
ปี 2011 BB เดบิวต์ 23 วง   GG เดบิวต์ 31 วง เกิร์ลกรุ๊ป เดบิวต์มากกว่า บอยแบนด์
ปี 2012 BB เดบิวต์ 22 วง   GG เดบิวต์ 22 วง แนวโน้มปีนี้ก็ เกิร์ลกรุ๊ป เดบิวต์มากกว่า บอยแบนด์ นี่สรุปจากยอดที่ยังไม่ครบ 6 เดือนเลยนะครับ

จากสถิติต่างทั้งหมดจะเห็นได้ว่า 4 ปีหลังสุดนี้ เกิร์ลกรุ๊ปถูกเดบิวต์มากกว่า บอยแบนด์ นะครับ
\/
\/
\/ต่อกันต่อในความเห็นถัดไปครับ ^^

แก้ไขเมื่อ 12 พ.ค. 55 13:19:39

จากคุณ : pagasussaint
เขียนเมื่อ : 12 พ.ค. 55 12:52:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com