Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ไม่ดราม่านะครับ คิดเหมือนผมมั๊ยเรื่องภาษาญี่ปุ่นของสาวๆ ติดต่อทีมงาน

คือผมไม่ได้ว่าอะไรนะครับ แต่ผมรู้สึกคาดหวังกับภาษาญี่ปุ่นของสาวๆในการcomebackที่ญี่ปุ่นครั้งนี้มากๆ มากกว่าตัวเพลงด้วยซ้ำ ส่วนหนึ่งอาจเป็นเพราะสาวๆdebutที่ญี่ปุ่นจะได้เกือบ2ปีแล้ว คือผมเข้าใจน่ะ ว่าสาวๆงานเยอะ ไหนจะคอนเสิร์ต หรืองานพิธีกร งานเพลง งานแสดง ผมเข้าใจว่าสาวๆงานเยอะน่ะ แต่มันอดเปรียบเทียบกับวงอื่นไม่ได้จริงๆ ถ้าเทียบกับkaraที่ถึงdebutก่อน แต่ก็ใกล้ๆกัน ตอนนี้ภาษาญี่ปุ่นของkaraดีมากๆ แต่ก็เข้าใจว่าkaraทำกิจกรรมในญี่ปุ่นมากกว่าเกาหลี(ถึงมันจะดูเป็นคำแก้ตัวก็เหอะนะ) แต่พอมาเห็นAS ให้สัมภาษณ์ซิงเกิ้ลล่าสุดที่ญี่ปุ่น คือเห็นสาวๆวงนี้เค้าพยายามใช้ภาษาญี่ปุ่นมาก ทั้งที่พึ่งdebutได้ไม่กี่เดือนด้วยซ้ำ(ในญี่ปุ่น) คือถึงมีล่ามก็จริง แต่ดูเหมือนเวลาพูดกัน สาวๆASก็จะพยายามพูดภาษาญี่ปุ่นส่วนใหญ่ แม้พูดไปตะกุกตะกักไปก็ตาม มันดูจริงใจที่จะบุกตลาดประเทศของเค้า มันก็เลยทำให้ผมคาดหวังกับซิงเกิ้ลล่าสุดของโซนยอ ว่าเวลาให้สัมภาษณ์ ภาษาญี่ปุ่นของสาวๆจะพัฒนาแค่ไหน คือผมไม่ได้ต้องการให้สาวๆพูดได้เหมือนรุ่นพี่อย่างโบอาหรือดงบัง หรือกระทั่งขนาดkara แต่ก็คิดว่าเกือบ2ปีที่debut อัลบั้มเต็มก็มีแล้ว ก็น่าจะพูดได้ดีขึ้น โดยไม่ต้องมีล่าม ปรากฎว่าสาวๆยังต้องใช้ล่ามกันอยู่เลย โดยเฉพาะแทยอน คือไม่รู้น่ะ สำหรับผมถ้าเป็นคนญี่ปุ่นผมคงรู้สึกเฟลแฮ่ะ จริงๆสมมุติว่าพูดตะกุกตะกัก สำหรับผมมันยังดูจริงใจและพยายามจะตีตลาดบ้านเค้ามากกว่าอ่ะ ที่สำคัญแทยอนน่าจะพัฒนาภาษาญี่ปุ่นมากกว่าเพื่อนน่ะ เพราะอย่างแรกเลยแทยอนเป็นลีดเดอร์ของวง อย่างที่2เพราะเป็นลีดเดอร์ของวงนี้แหล่ะ เวลาสัมภาษณ์อะไรก็มักจะต้องให้แทยอนเป็นคนให้สัมภาษณ์ ส่วนคนที่ค่อนข้างพูดโอเค ก็น้องซอกับยุนอา ส่วนซูยองสกิลเหนือกว่าคนอื่นตั้งแต่แรกก็คงไม่ต้องอะไรมาก แต่คนที่เหลือจริงๆก็น่าจะฝึกพูดให้คล่องน่ะ ไม่งั้นเวลาโดนถามอะไรก็โยนไมค์ให้ซูยองตลอด จริงๆช่วงครึ่งปีที่ผ่านมาสาวๆก็ไม่ได้โหมงานอะไรเท่าไหร่ ก็น่าเตรียมตัวให้มากกว่านี้ ที่พูดไม่ได้มาดิสเครดิทสาวๆน่ะ เพียงแต่ผมเองไม่ชอบให้ใครมาพูดว่าสาวๆตีตลาดญี่ปุ่นเพื่อเงินเท่านั้น เหมือนไม่ใส่รายละเอียดของประเทศเค้าเท่าที่ควร คือเรื่องไม่จริงผมก็ไม่อะไร แต่ที่เค้าพูดมันก็ถูกไง ร้องเพลงเค้า ขายประเทศเค้า ก็น่าจะพูดภาษาของเค้าให้ได้แค่นั้น

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 55 20:11:05

จากคุณ : Because of U-ie
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 55 20:07:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com