Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ช.ชวนฟัง] 10 กว่าเพลงไทยใหม่ๆ ที่น่าสนใจ จากลำดับชาร์ตของ Fat Radio เมื่อเดือนกรกฎาคม ที่ผ่านมา ติดต่อทีมงาน

Musketeers : Dancing (20 คน)
  The Richman Toy : ธิดาประจำอำเภอ (16 คน)
  เป้ อารักษ์ : ไก่ (6 คน)
  Slot Machine : พอ (8 คน)
  Tabasco : คืนที่ดาวอิจฉา (3 คน)
  Singular : กลับไปที่เก่า (Revoke) Feat. Yarinda (18 คน)
  แสตมป์ อภิวัชร์ เอื้อถาวรสุข : สบู่ (15 คน)
  Blackhead : สวยจริง (1 คน)
  P.O.P : คนที่ไม่บอกผ่าน (14 คน)
  เพลงอื่นๆในกระทู้นี้ (เพราะบังเอิญมันใส่ได้แค่ 10 คำตอบ) (5 คน)

18.87%
  Musketeers : Dancing (20 คน)
 15.09%
  The Richman Toy : ธิดาประจำอำเภอ (16 คน)
 5.66%
  เป้ อารักษ์ : ไก่ (6 คน)
 7.55%
  Slot Machine : พอ (8 คน)
 2.83%
  Tabasco : คืนที่ดาวอิจฉา (3 คน)
 16.98%
  Singular : กลับไปที่เก่า (Revoke) Feat. Yarinda (18 คน)
 14.15%
  แสตมป์ อภิวัชร์ เอื้อถาวรสุข : สบู่ (15 คน)
 0.94%
  Blackhead : สวยจริง (1 คน)
 13.21%
  P.O.P : คนที่ไม่บอกผ่าน (14 คน)
 4.72%
  เพลงอื่นๆในกระทู้นี้ (เพราะบังเอิญมันใส่ได้แค่ 10 คำตอบ) (5 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 106 คน

ช่วยกันตอบโพลด้วยนะครับ แอบอยากรู้ว่า "เพลงใหม่ที่แนะนำมานั้น คุณโดนใจ ถูกใจเพลงไหนที่สุด"

สวัสดีโอลิมปิก 2012 ครับ และสวัสดีช่วงต้นเดือนเป็นประจำแบบนี้ครับ

เนื่องจากคลื่น Fat Radio จะมีเพลงหลายเพลง หลายแนว ที่ไม่ได้เปิดในหลายคลื่น บางศิลปินก็เอาเพลงวิ่งมาส่งที่นี่ที่เดียวเลยก็มี ทำให้บางเพลงนิยมบ้าง รู้จักบ้าง ไม่รู้จักบ้าง แต่หลายเพลงก็ไม่ได้ต่างจากเพลงที่ปล่อยตามวิทยุคลื่นใหญ่ๆ เพลงค่ายใหญ่ๆเลย คือมีความไพเราะ ติดหู และหลายเพลงอาจก้าวกระโดด เปิดช่องแนวเพลงใหม่ๆที่ค่ายใหญ่ไม่มี เพียงแค่ช่องทางการนำเสนอเพลงของพวกเขาน้อยกว่าแค่นั้น การหยิบเพลงจำนวนนึงมาจากชาร์ตเพลงของคลื่นนี้ ทั้งเพลงใหม่ เพลงที่อาจมีคนรู้จักน้อย และอาจมีคนรู้จักบ้าง ที่เข้าชาร์ต มาเขียนแนะนำให้ได้กลุ่มคนฟังกว้างขึ้น จึงเป็นสิ่งที่น่าสนใจยิ่ง เลยเป็นสิ่งที่ทำให้ผมทำกระทู้แนวนี้ขึ้นมาครับ แล้วผมก็ทำมาตั้งแต่มีนาคมปีก่อน เดือนละกระทู้จนถึงตอนนี้

โดยการหยิบเพลงมาแนะนำนั้น ผมจะคัดสรรจากการดูลำดับในชาร์ต โดยจะเน้นเพลงที่ได้รับความนิยม อันดับค่อนข้างสูง เพื่อให้เป็นกลาง ไม่เอนเอียงจากคนเขียนมากไปนัก (เพราะส่วนใหญ่เพลงที่คนเขียนชอบ มักจะอันดับไม่ค่อยดี) และจะเพ่งเล็งไปที่เพลงใหม่ๆหน่อย  เพื่อให้เป็นเพลงใหม่ๆจริงๆ ให้เหมือนเป็นการทดลองฟังกันจริงๆ หรือไม่ก็เป็นเพลงที่มันติดลมบน อันดับสูงสุดของคลื่น ณ ขณะนั้นไปเลย

แนะนำคนที่เข้ามาแล้วยังไม่เคยตามกระทู้นี้ลองตามย้อนหลังได้ครับ เดาว่าบางเพลงอาจยังไม่ผ่านหูหลายๆท่านก็เป็นได้
มิถุนายน http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C12351769/C12351769.html (ช่วยกันกดเข้าคลังด้วยนะครับ)
พฤษภาคม http://topicstock.pantip.com/chalermkrung/topicstock/2012/06/C12230212/C12230212.html
เมษายน http://topicstock.pantip.com/chalermkrung/topicstock/2012/05/C12060543/C12060543.html
หรือ search จากคลังกระทู้ได้ครับ

ข้อแนะนำจากคนตั้งกระทู้ คือ อย่าเข้ามาเพื่อกด Gift เพลงที่เคยฟังหลายครั้งแล้วและชอบ หรือศิลปินที่รัก แล้วบังเอิญว่าผมหยิบมาตั้งกระทู้ เลยกดให้เพียงอย่างเดียวครับ
ถ้าคุณเคยฟังเพลงไหนในกระทู้นี้จนเบื่อแล้ว ก็ข้ามไปเพลงถัดไปในกระทู้ได้เลย เพราะมันเสียเวลาครับ กระทู้นี้มีสิบกว่าเพลงไปฟังเพลงที่ยังไม่เคยฟังหลายๆรอบดีกว่า
ส่วนเพลงไหนยังไม่เคยฟัง ก็จงกดคลิกเพื่อฟังหลายๆรอบโดยเร็วไวครับ

และขอความร่วมมือเพิ่มเติม เนื่องจากตัวเว็บ ตัวแฟลชของ youtube หรือเพราะเหตุผลอะไรไม่รู้ ทำให้ช่วงนี้ถ้าแปะ youtube เยอะๆในกระทู้เดียว กระทู้จะหน่วงมากๆ รวมทั้งตลอดหลายเดือนหลังในการตั้งกระทู้ ก็มักจะมีการผสมโรงแปะเพลง บางเพลงไม่ได้เปิดแม้กระทั่งในแฟตก็มี หรือบางเพลงแปะเพราะตัวเองเป็น PR หน้าม้า แฟนคลับก็มี ซึ่งผมคงห้ามตรงนี้ไม่ได้หรอก ถึงแม้เอาเข้าจริง มันจะทำให้หลุดคอนเซปต์ของกระทู้ก็ตาม แต่ขอว่าถ้าใครจะแปะเพลงเพิ่มนอกเหนือจากที่ผมทำสรุปรวบรวมมานั้น ให้แปะเป็น Link www พอ อย่าแปะเป็นตัว player ครับ เพราะกระทู้มันจะหน่วงขึ้นจริงๆครับ
หรือไม่ก็ไม่ต้องแปะครับ บางทีบางเพลงที่ผมไม่ได้แนะนำ เพราะมันยังไม่ได้เข้าชาร์ต ใจเย็นๆครับ ถ้าเพลงเปิดที่แฟต แล้วถูกหูคนฟัง อันดับชาร์ตดี ผมก็จะเขียนในกระทู้หน้าเอง ไม่ต้องรีบแปะก็ได้ครับ
ขอความกรุณาด้วย ไม่ใช่แค่ตัวผมเอง แต่เพื่อผู้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ทุกท่าน ขอบคุณครับ

ปล. เนื่องจากขึ้นปีที่สองของการทำกระทู้นี้ เลยอยากมีอะไรเพิ่มเติมจากเดิมบ้าง เลยใช้ Poll เพื่อสอบถามคนอ่านกระทู้นี้ไปในตัว
หลังจากโดนแซวมาว่าไม่เปลี่ยนโพลมาตลอด 3 เดือน คราวนี้ลองเปลี่ยนหัวข้อ ลองให้คนฟังช่วยโหวตในเพลงเหล่านี้ว่าเพลงไหนที่คุณชอบสุด แต่ถ้าจะโหวต ก็ขอให้ลองฟังครบทุกเพลงก่อน ว่าชอบเพลงไหนสุด เพื่อไม่ให้เป็นการลำเอียงต่อเพลงที่ยังไม่ได้ฟังนะครับ :)
ปล.2 ขอสารภาพว่า เดือนนี้ขอเขียนรายละเอียดเพลง และศิลปินลดลงครับ เพราะงานเยอะมากกกก T^T

เอาล่ะ ไม่ชักช้า ไปฟังเพลงกันครับ

จากคุณ : -นักเลงเพลงสยาม-
เขียนเมื่อ : 7 ส.ค. 55 23:01:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com