Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามที่มาและความหมายของชื่อวงดนตรี ติดต่อทีมงาน

Westlife = ตอนแรกผมก็งงๆ ว่า ทำไมชื่อนี้
(ตอนแรกเคยงงๆ ว่า ก็พวกฝรั่งมันก็ชาวตะวันตกทั้งนั้นหนิ แล้วทำไมยังต้องมาบอกอีกว่า เป็นชาวตะวันตก)
พอมาทราบว่า วงนี้เป็น Irish boy band
ก็อ๋อ! คิดเอาเองว่า Ireland อยู่ทางทิศตะวันตกของเกาะ Britain

One Direction (พูดถึง British + Irish Pop-Rock boy band น้า ไม่ใช่ California Pop-Punk band)
= คิดว่า ชื่อนี้มีที่มาที่เก๋และสื่อถึงวงนี้มากครับ
คือ เด็กหนุ่ม 5 คนจากคนละทิศคนละทาง (ต่างกันด้านเชื้อชาติ ศาสนา ด้วย คือ Niall เป็นชาว Irish, Zayn เป็นชาวอังกฤษ แต่บิดามีเชื้อชาติปากีสถาน และนับถือศาสนาอิสลาม) ต่างคนต่างมาสมัคร the X Factor และตกรอบตั้งแต่ audition แต่อีตา Simon Cowell เห็นว่า ทั้ง 5 คนอายุไล่เลี่ยกัน จึงจับทั้ง 5 คนมาตั้งเป็นวง และแข่งจนเข้าถึงรอบ 3 คนสุดท้าย
one direction มันคือความหมายของวงนี้จริงๆ เลยครับ

(ถ้าข้อมูลของผมผิดพลาดประการใด ขออภัยและรบกวนช่วยชี้นำด้วยนะครับ)

แล้ววงอื่นๆ หล่ะครับ ชื่อวงมีที่มา ที่ไป และความหมายอย่างไรบ้าง
เพื่อนๆ ท่านใดทราบ ช่วยแชร์หน่อยครับ
มีแจกกิ๊ฟต์คำตอบที่ถูกใจด้วยนะเออ

วงที่ผมอยากทราบมากๆ มีดังนี้ครับ
BOYZONE
A1 (วงนี้อยากทราบมากเป็นพิเศษ)
N'SYNC
Backstreet Boys
New Kids on the Block
Spice Girls

(คำถามดูฟ้องอายุเนะ)

จากคุณ : Nemo2004
เขียนเมื่อ : 7 ก.ย. 55 19:04:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com