Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ในนี้มีผู้เชี่ยวชาญที่พอจะสอนแอคติ้งในการแสดงละครเวทีได้มั่งคะ ติดต่อทีมงาน

ไม่รู้ว่าตั้งกระทู้ถูกห้องมั้ย แต่ตอนนี้เราหนักใจมาก คือที่มหาวิทยาลัยเราให้ทำละครเวทีน่ะค่ะ เราก็มีหน้าที่เป็นผู้กำกับในเรื่องการแสดง แอคติ้งต่างๆ ตอนนี้ที่หนักใจคือบทพระเอก พระเอกเนี่ยรับบทเป็นเจ้าชาย ผู้ซึ่งมีความสง่า มาดเท่ห์น่ะค่ะ แต่ว่าคนที่แสดงยังดูเก้งก้าง เหมือนผู้ชายปกติทั่วไป การเข้าถึงบทยังมีไม่มาก แววตาเวลามองนางเอกก็ยังดูเรื่อยๆ เหมือนมองผู้หญิงปกติทั่วไป ยังไม่หวานพอ สีหน้าเวลาแสดงก็มีค่ะ แต่ว่ายังไม่เป๊ะมาก แต่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร

เลยอยากจะสอบถามเพื่อนๆ ในห้องนี้น่ะค่ะ ว่ามีใครพอจะมีวิธีแนะนำมั้ยคะว่า ทำอย่างไรจะให้ผู้ชายหนึ่งคนที่เล่นแข็งทื่อๆ ให้เป็นธรรมชาติมากขึ้น ไม่ต้องที่สุดก็ได้ค่ะ ขอแค่ดูไม่เป็นหุ่นยนต์ คือคนที่แสดงเค้าตั้งใจมากเลยนะคะ แต่ด้วยความที่เค้าตั้งใจมากไป มันเลยทำให้ดูเหมือนกับว่า เออ เราต้องแสดงนะ เราตามบทนะ เราถูกวางมาแบบนี้ ความธรรมชาติมันเลยไม่มี เรื่องหน้าตาเค้าก็หล่อใช้ได้นะคะ แต่ว่าเวลาแสดงมันยังดูไม่เท่ห์ไปกับบท

ใครมีวิธีแนะนำมั้ยคะว่าทำยังไงให้เค้าเข้าถึงบทมากยิ่งขึ้น คือเราก็บอกไปหมดแล้วว่า บทเจ้าชายเป็นแบบไหน รู้สึกอย่างไรในแต่ล่ะฉาก แต่เหมือนเค้าจะเข้าไม่ถึงน่ะค่ะ หรือถึงแต่ได้ครึ่งนึง เราคิดว่าจะให้เค้าดูหนังที่ลุคส์เจ้าชายหรือพระเอกที่นิ่งๆ แต่มีความเท่ห์น่ะค่ะ ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน อ้อ อีกเรื่องการวางมือเวลาพูด เราเองก็งงๆ อยู่ว่าจะให้เค้าวางมือท่าไหนอย่างไรดีเวลาพูด ไม่รู้จะวางอย่างไรให้ดูเท่ห์ๆ ดี  พยายามหาวิธีสอนบุคลิกภาพให้เค้าอยู่เหมือนกัน

ตั้งกระทู้ผิดห้อง ผิดที่ ต้องขอโทษด้วยจริงๆ นะคะ

ใครมีคำแนะนำดีๆ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

จากคุณ : Stitch in Aloha land
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 55 13:29:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com