Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[ช.ชวนฟัง] 10 กว่าเพลงไทยใหม่ๆ ที่น่าสนใจ จากลำดับชาร์ตของ Fat Radio เมื่อเดือนกันยายนที่ผ่านมา ติดต่อทีมงาน

The Bantam : ยังคงอยู่ (3 คน)
  Stoondio : Untitled 001 (8 คน)
  Bhode Tanit : รักแท้จริง (3 คน)
  The Post Dog : Time (ลั้นลา) (1 คน)
  Monster Circus : สิ่งดีๆของชีวิต (3 คน)
  getsunova : ไกลแค่ไหน คือ ใกล้ (86 คน)
  Yellow Fang : Unreal (13 คน)
  Big Ass : แดนเนรมิต (6 คน)
  25 Hours : Lady (15 คน)
  เพลงอื่นๆในกระทู้ (เพลงใส่ตัวเลือกได้แค่ 10 ตัว) (3 คน)

2.13%
  The Bantam : ยังคงอยู่ (3 คน)
 5.67%
  Stoondio : Untitled 001 (8 คน)
 2.13%
  Bhode Tanit : รักแท้จริง (3 คน)
 0.71%
  The Post Dog : Time (ลั้นลา) (1 คน)
 2.13%
  Monster Circus : สิ่งดีๆของชีวิต (3 คน)
 60.99%
  getsunova : ไกลแค่ไหน คือ ใกล้ (86 คน)
 9.22%
  Yellow Fang : Unreal (13 คน)
 4.26%
  Big Ass : แดนเนรมิต (6 คน)
 10.64%
  25 Hours : Lady (15 คน)
 2.13%
  เพลงอื่นๆในกระทู้ (เพลงใส่ตัวเลือกได้แค่ 10 ตัว) (3 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 141 คน

ช่วยกันตอบโพลด้วยนะครับ แอบอยากรู้ว่า "เพลงใหม่ที่แนะนำมานั้น คุณโดนใจ ถูกใจเพลงไหนที่สุด"

สวัสดีครับ เข้าสู่เดือนใหม่ พร้อมกับการเปลี่ยนแปลง เมื่อ Fat Radio ได้มีการเปลี่ยนแปลงคลื่นความถี่ ย้ายจาก 104.5 MHz มา 98.0 MHz แทน แต่ที่ยังไม่เปลี่ยนคือตัวเพลงที่ถูกเปิด แล้วก็ชาร์ตเพลงครับ

เนื่องจากคลื่น Fat Radio จะมีเพลงหลายเพลง หลายแนว ที่ไม่ได้เปิดในหลายคลื่น บางศิลปินก็เอาเพลงวิ่งมาส่งที่นี่ที่เดียวเลยก็มี ทำให้บางเพลงนิยมบ้าง รู้จักบ้าง ไม่รู้จักบ้าง แต่หลายเพลงก็ไม่ได้ต่างจากเพลงที่ปล่อยตามวิทยุคลื่นใหญ่ๆ เพลงค่ายใหญ่ๆเลย คือมีความไพเราะ ติดหู และหลายเพลงอาจก้าวกระโดด เปิดช่องแนวเพลงใหม่ๆที่ค่ายใหญ่ไม่มี เพียงแค่ช่องทางการนำเสนอเพลงของพวกเขาน้อยกว่าแค่นั้น การหยิบเพลงจำนวนนึงมาจากชาร์ตเพลงของคลื่นนี้ ทั้งเพลงใหม่ เพลงที่อาจมีคนรู้จักน้อย และอาจมีคนรู้จักบ้าง ที่เข้าชาร์ต มาเขียนแนะนำให้ได้กลุ่มคนฟังกว้างขึ้น จึงเป็นสิ่งที่น่าสนใจยิ่ง เลยเป็นสิ่งที่ทำให้ผมทำกระทู้แนวนี้ขึ้นมาครับ แล้วผมก็ทำมาตั้งแต่มีนาคมปีก่อน เดือนละกระทู้จนถึงตอนนี้

โดยการหยิบเพลงมาแนะนำนั้น ผมจะคัดสรรจากการดูลำดับในชาร์ต โดยจะเน้นเพลงที่ได้รับความนิยม อันดับค่อนข้างสูง เพื่อให้เป็นกลาง ไม่เอนเอียงจากคนเขียนมากไปนัก (เพราะส่วนใหญ่เพลงที่คนเขียนชอบ มักจะอันดับไม่ค่อยดี) และจะเพ่งเล็งไปที่เพลงใหม่ๆหน่อย  เพื่อให้เป็นเพลงใหม่ๆจริงๆ ให้เหมือนเป็นการทดลองฟังกันจริงๆ หรือไม่ก็เป็นเพลงที่มันติดลมบน อันดับสูงสุดของคลื่น ณ ขณะนั้นไปเลย

แนะนำคนที่เข้ามาแล้วยังไม่เคยตามกระทู้นี้ลองตามย้อนหลังได้ครับ เดาว่าบางเพลงอาจยังไม่ผ่านหูหลายๆท่านก็เป็นได้
สิงหาคม http://www.pantip.com/cafe/chalermkrung/topic/C12666408/C12666408.html
กรกฎาคม http://topicstock.pantip.com/chalermkrung/topicstock/2012/08/C12483081/C12483081.html
มิถุนายน http://topicstock.pantip.com/chalermkrung/topicstock/2012/07/C12351769/C12351769.html
หรือ search จากคลังกระทู้ได้ครับ

ข้อแนะนำจากคนตั้งกระทู้ คือ อย่าเข้ามาเพื่อกด Gift เพลงที่เคยฟังหลายครั้งแล้วและชอบ หรือศิลปินที่รัก แล้วบังเอิญว่าผมหยิบมาตั้งกระทู้ เลยกดให้เพียงอย่างเดียวครับ
ถ้าคุณเคยฟังเพลงไหนในกระทู้นี้จนเบื่อแล้ว ก็ข้ามไปเพลงถัดไปในกระทู้ได้เลย เพราะมันเสียเวลาครับ กระทู้นี้มีสิบกว่าเพลงไปฟังเพลงที่ยังไม่เคยฟังหลายๆรอบดีกว่า
ส่วนเพลงไหนยังไม่เคยฟัง ก็จงกดคลิกเพื่อฟังหลายๆรอบโดยเร็วไวครับ

และขอความร่วมมือเพิ่มเติม เนื่องจากตัวเว็บ ตัวแฟลชของ youtube หรือเพราะเหตุผลอะไรไม่รู้ ทำให้ช่วงนี้ถ้าแปะ youtube เยอะๆในกระทู้เดียว กระทู้จะหน่วงมากๆ รวมทั้งตลอดหลายเดือนหลังในการตั้งกระทู้ ก็มักจะมีการผสมโรงแปะเพลง บางเพลงไม่ได้เปิดแม้กระทั่งในแฟตก็มี หรือบางเพลงแปะเพราะตัวเองเป็น PR หน้าม้า แฟนคลับก็มี ซึ่งผมคงห้ามตรงนี้ไม่ได้หรอก ถึงแม้เอาเข้าจริง มันจะทำให้หลุดคอนเซปต์ของกระทู้ก็ตาม แต่ขอว่าถ้าใครจะแปะเพลงเพิ่มนอกเหนือจากที่ผมทำสรุปรวบรวมมานั้น ให้แปะเป็น Link www พอ อย่าแปะเป็นตัว player ครับ เพราะกระทู้มันจะหน่วงขึ้นจริงๆครับ
หรือไม่ก็ไม่ต้องแปะครับ บางทีบางเพลงที่ผมไม่ได้แนะนำ เพราะมันยังไม่ได้เข้าชาร์ต ใจเย็นๆครับ ถ้าเพลงเปิดที่แฟต แล้วถูกหูคนฟัง อันดับชาร์ตดี ผมก็จะเขียนในกระทู้หน้าเอง ไม่ต้องรีบแปะก็ได้ครับ
ขอความกรุณาด้วย ไม่ใช่แค่ตัวผมเอง แต่เพื่อผู้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ทุกท่าน ขอบคุณครับ

ปล. เนื่องจากขึ้นปีที่สองของการทำกระทู้นี้ เลยอยากมีอะไรเพิ่มเติมจากเดิมบ้าง เลยใช้ Poll เพื่อสอบถามคนอ่านกระทู้นี้ไปในตัว ลองให้คนฟังช่วยโหวตในเพลงเหล่านี้ว่าเพลงไหนที่คุณชอบสุด
แต่ถ้าจะโหวต ก็ขอให้ลองฟังครบทุกเพลงก่อน ว่าชอบเพลงไหนสุด เพื่อไม่ให้เป็นการลำเอียงต่อเพลงที่ยังไม่ได้ฟังนะครับ :)

เอาล่ะ ไม่ชักช้า ไปฟังเพลงกันครับ

จากคุณ : -นักเลงเพลงสยาม-
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 55 03:50:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com