Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[K-POP] ::: รบกวนสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับนักแต่งเพลงที่มีผลงานเป็นที่รู้จักแพร่หลายในวงการเพลงเกาหลีปัจจุบัน :::: ติดต่อทีมงาน

รบกวนสอบถามผู้รู้เกี่ยวกับนักแต่งเพลงที่มีผลงานเป็นที่รู้จักแพร่หลายในวงการเพลงเกาหลีปัจจุบันนี้ครับ

เท่าที่ผมทราบหรือเคยได้อ่านผ่าน บริษัทที่เป็นต้นสังกัด(Entertainment Agency) บางบริษัทก็มีนักแต่งเพลงในสังกัด แต่บางครั้งก็ให้นักแต่งเพลงอิสระนอกสังกัด หรือ ให้นักแต่งเพลงสังกัดบริษัทอื่นเช่น Brave มาทำเพลงให้ จึงตั้งกระทู้สอบถามท่านผู้รู้ว่า มีใครบ้างที่มีผลงานเป็นที่รู้จักเป็นวงกว้างครับ

ช่วยยกตัวอย่างพร้อมกับเพลง หรือที่นักแต่งเพลงผู้นั้นทำเพลงให้นะครับ

เท่าที่ผมรู้

Shinsadong Tiger แต่งเพลงให้กับ 4Minute ส่วนใหญ่ เช่น Volum Up

Brave Brother แต่งเพลงให้กับ Teen Top เช่น To you และศิลปินในสังกัด Brave Entertainment และอีกหลายๆเพลงที่ต้นเพลงจะมีเสียง Brave Sound

Sweet Tune อันนี้ไม่ค่อยรู้รายละเอียดครับ แต่ที่เห็นแต่งเพลงให้ประจำก็ Infinite เช่น Be mine , The chaser

ส่วนค่ายใหญ่ๆเช่น

JYP Entertainment ก็ เจ้าของค่ายเองแต่งให้กับศิลปินในสังกัด JPY

YG Entertainment นี่ก็มีทีมงานทำเพลงของตัวเอง (ป.ล. ถ้าไม่ถูกต้องยังไงรบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ)

SM Entertainment ก็มีทีมงานของตัวเอง

Cube Entertainment ก็น่าจะมีเพราะฟังหลายๆเพลงจากค่ายนี้ก็ให้ความรู้สึกว่าฟังเพลงจาก Cube (ท่านใดมีรายละเอียดเพิ่มเติมรบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ)

DSP Media ก็น่าจะมีทีมงานทำเพลงเช่นกัน เพราะฟังแล้วก็พอจะรู้ว่ามาจากค่ายนี้ครับ (ท่านใดมีรายละเอียดเพิ่มเติมช่วยบอกเพิ่มเติมด้วยนะครับ

Pledis Entertainment  อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับว่ามีทีมแต่งเพลงของตัวเองไหม

LOEN Entertainment อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับว่ามีทีมแต่งเพลงของตัวเองไหม

หรือท่านใดทราบว่านักแต่งเพลงท่านใด แต่งเพลงให้บริษัทไหนและได้รับความนิยม ก็ช่วยกันแชร์ข้อมูลให้หน่อยนะครับบบบ

ป.ล ไม่เอามาม่า ไม่เอามาเปรียบเทียบกันให้ปวดตับปวดไตนะครับ ขอแต่ข้อมูลนะครับ ขอบคุณที่ร่วมแบ่งปันกันนะครับบบบ

จากคุณ : pagasussaint
เขียนเมื่อ : 21 พ.ย. 55 12:15:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com