Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ มือกลองในเมืองไทย @@@ ติดต่อทีมงาน

มือกลอง ผู้ประกอบจังหวะ ทำหน้าที่ควบคุมจังหวะกับสมาชิกในวง เป็นกระดูกสันหลังของเพลง แม้เพลงเดียวกัน ให้คนตีคนละคน บางทีฟังเหมือนคนละเพลง ดังนั้นมือกลองจึงเป็นตำแหน่งสำคัญตำแหน่งหนึ่งทีเดียว แม้ในการแสดงสด ส่วนมากจะอยู่ด้านหลังก็ตาม

มือกลองส่วนใหญ่บางทีอาจะต้องใช้พละกำลังมากกว่าเครื่องดนตรีชิ้นอื่นๆ ทำให้มือกลองจำเป็นต้องฟิตร่างกายอยู่เสมอ หลายคนจำเป็นต้องเลิกตีไปเลยเนื่องจากปัญหาสุขภาพ ดังนั้นเหล้า เบียร์ บุหรี่ ใครอุปโภคเยอะก็เพลาๆลงหน่อยนะจ๊ะมือกลองทั้งหลาย 555+

นอกเรื่องไปมากแล้ว 555+

ส่วนตัวเคยเล่นกลองและดูคอนเสิร์ทอยู่ประมาณหนึ่ง วันไหนว่างๆ ถ้าเป็นคอนเสิร์ตฟรี หรือร้านอาหาร ผมชอบอยู่ข้างเวทีเพื่อไปดูมือกลองเขาตี ลองขโมยมุกลองตีดูบ้าง แต่ความขี้เกียจ+งานเลยไม่ได้ทำอย่างที่ว่าซะที ได้แต่ดูนี่หล่ะครับ555+ เลยอยากแนะนำมือกลองในประเทศไทยให้กับหลายคนในเฉลิมกรุงได้รู้จักกันครับ พอดูกระทู้แล้ว จำใครได้ พอแสดงเสร็จลองไปทักทายพวกเขาได้ มือกลองไม่ดุครับ 555+

เรียนไว้ตรงนี้ว่า ไม่ได้เรียงตามความเก่งหรืออะไรทั้งสิ้น ใครเก่งกว่าใคร ใครเร็วกว่าใคร ไม่ใช่สาระในกระทู้นี้ครับ ดนตรีคือความไพเราะ ความสวยงาม ความสุข หลายคนที่จะกล่าวถึงนับถือเป็นอาจารย์ เป็นพี่ เป็นน้อง เป็นเพื่อนกันทั้งนั้น ไม่มีมาแข่งกันหรอกครับ

มือกลองคนไหนที่ท่านรู้จักแล้วตกหล่นไป รบกวนโพสต่อได้เลยครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
มาคนแรกเลยละกัน

จากคุณ : nammak
เขียนเมื่อ : 22 พ.ย. 55 19:28:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com