เมื่อมือเบสขอเป็นพระเอก (บ้างซิ)

มีวงดนตรีซักกี่วงกันล่ะครับ
    ที่มือเบสโดดเด่นออกมาชนิดแฟนๆยกให้เป็นพระเอก….
    น้อยมากน๊ะผมว่า…..แทบนับหัวได้เลย…

เอาแบบตัวเป้งๆที่ยังไม่ล้มหายตายจาก…
    เนธาน อีสท์…เจสัน ซเชฟท์…บิลลี่ ชีแฮน…
    คริส สไคว์…อืมมมมม….มีใครอีกละเนี่ยยย…..

อย่างว่าแหละครับ….เป็นมือเบสมันไม่เด่น…ไม่โก้….
    ไม่เหมือนมือกีต้าร์ หรือนักร้อง ที่ใครๆก็มักให้เครดิต
    คนเล่นเบสก็เลยเหมือนพวกปิดทองหลังพระ…ประมาณนั้นแหละมั้ง….

แต่สำหรับคนชื่อ “แจคโก้ แพสทอริอัส” ถือเป็นข้อยกเว้นครับ
    เพราะถ้าหาก บิล เกตส์ คือ เจ้าพ่อแห่งไอที
    บิน ลาเดน คือ เจ้าพ่อของการก่อการร้าย
    หรือ เบคแคม คือ เจ้าพ่อแห่งโลกลูกหนัง….แล้วละก้อ….
    ผมว่า…แพสทอริอัส คือ เจ้าพ่อแห่งต้นแบบของเบสแจ๊สยุคใหม่เลยแหละ….
    แหะ…แหะ….ผมว่าของผมเองคนเดียวนะครับ….
    ส่วนใครจะว่าตามหรือจะแย้งยังไงก็ช่าง.!!!!!

แพสทอริอัส เล่นเบสเหมือนเล่นกีต้าร์เลยครับ
    มีทั้งคลึงสาย ขยี้ ดัน มีเมโลดี้ มีโซโล่…
    โห….สารพัดรูปแบบพี่แกเล่นซะหมดเลย…..
    มือเบสในยุคหลังๆได้ลูกเล่นเบสแบบนี้มาจากพี่แกทั้งน้านนนน…..

ลูกเล่นเยอะขนาดนี้…แน่นอน…
    ดนตรีของแพสทอริอัสต้องไม่ธรรมดา
    ครบเครื่องต้มยำจนต้องซู๊ดปาก…
    เพราะมีทั้งเผ็ดร้อน …มีทั้งสีสันที่หวือหวา
    แถมเพอฟอร์มแมนซ์บนเวทีของแพสทอริอัสก็ไม่ใช่ทื่อๆนะครับ
    ผมไปอ่านเจอในหนังสือของ อ.ประทักษ์ ใฝ่ศุภการ
    หนึ่งในเอนไซโคพีเดียในด้านแจ๊สของไทยเรา….
    อ.ประทักษ์แกบอกว่า เวลาแสดงสด
    แพสทอริอัส เต้นเร่าๆไปทั่วเวที….
    ในขณะที่มือก็เกี่ยวสายเบสไปด้วย….เจ๋งมั้ยล่ะ…

แต่ยมบาลฝรั่งก็ไม่ต่างจากยมบาลไทย….
    เพราะชอบเอาคนเก่ง…เอาฮีโร่ ไปอยู่ด้วยเร็วกว่าที่ควรจะเป็น..
    เฮ้อออ…..สงสัยยมบาลเนี่ย….ใช้ตำราเล่มเดียวกันเป็นสากลเลยมั้ง…
    แพสทอริอัสก็เลยอยูดูโลกได้แค่ 2 เบญจเพส
    อายุได้ 35 ขวบ พี่แกก็ไปเล่นเบสแจ๊สให้พระเจ้าฟังบนสวรรค์ซะแล้ว..
    ทิ้งไว้แต่ผลงานที่คนเล่นเบสแจ๊สทุกคน…จะไม่มีวันลืม…..

มีงานทรีบิวท์ของแพสทอริอัสอยู่ชุดนึงที่ผมว่าน่าฟังมากครับ
    ผมว่าน๊ะ….ส่วนคุณๆจะว่าตามด้วยรึเปล่าก็แล้วแต่….
    ชุด jaco pastorius big band / word of mouth revisited
    มีนักดนตรีรุ่น “เดอะ” หลายคนมาร่วมกันเล่น
    โดยเพลงส่วนใหญ่ในอัลบั้มเป็นผลงานของแพสทอริอัส
    แต่ละเพลง ก็จะเปลี่ยนมือเบสไปเรื่อยๆ….
    ไม่ต้องห่วงครับ…มือเบสที่มาสลับกันเล่นแต่ละคน…ชั้น “อ๋อง” ทั้งนั้น
    หนึ่งในนั้นเป็นลูกหลานของแพสทอริอัส คือ เดวิด แพสทอริอัส
    ที่สงสัยคงยึดถือสุภาษิตไทยว่า “ลูกไม้หล่นไม่ใกลต้น”
    เพราะนายเดวิดคนนี้ เล่นเบสได้สะเด่าทรวงดีเหลือเกิน

ลองไปหามาฟังกันนะครับ….รับรองไม่ผิดหวังแน่นอน…..

จากคุณ : ตุ้ม แม็คฯ - [ 28 ส.ค. 46 00:09:35 A:203.154.97.197 X:129.0.1.70 ]