โดเรมี... ร้านซีดีอันตราย?!!??

จากกระทู้ห้องโทรโข่ง
    http://www.pantip.com/cafe/torakhong/topic/C2433932/C2433932.html

ใครเคยไปซื้อซีดีซิงเกิลที่ร้านสยามข้างร้านข้าวมันไก่สยาม และอยู่ตรงข้ามบันไดเลื่อน BTS บ้าง? ผมคนหนึ่งละที่ไปซื้อประจำ แม้เจ้าของร้านหน้าตาไม่รับแขกและดูไม่แยแสลูกค้านัก แต่บังเอิญผมเป็นคนชอบซื้อซีดีซิงเกิล ก็เลยต้องไปซื้อถึงที่นั่น วันก่อนไปหาซีดีซิงเกิล Moloko เพลง Familiar Feeling แล้วเจอก็ดีใจ เพราะคิดว่าหมดไปนานแล้ว ซึ่งเจ้าของร้านหน้าไม่รับแขกก็บอกว่านี้แผ่นสุดท้ายแล้ว รับมาแล้วจ่ายไป 300 อย่างรู้สึกดีใจเพราะอยากฟังทุกเวอร์ชั่นที่มีอยู่ พอเข้ารถด้วยความตื่นเต้นอยากฟังจริงๆ ก็จับใส่กล่องบรรจุซีดีในรถ ปรากฎว่าใส่ไม่เข้า สังเกตดูอีกทีก็เห็นว่ามันมีขนาดใหญ่กว่าซีดีปกติอยู่นิดหน่อยไม่ถึง 2 ม.ม. ผมก็แปลกใจแล้วว่าทำไมเป็นเบบนี้ แต่ก็คิดว่าเอาเถอะ ไม่เป็นไรเก็บไปฟังที่บ้านก็ได้ พอกลับมาถึงบ้านก็รีบเปิด ปรากฎว่าไม่มีเสียงเพลงแถมเล่นไม่ได้อีกต่างหาก ผมก็ยิ่งสงสัยว่าเกิดอะไรขึ้น และเป็นเพราะอะไร ลองพลิกกล่องดูอีกทีถึงได้เห็น ตัวหนังสือเล็กๆ สีเหลืองบนพื้นขาว ว่าเป็น DVD ถึงได้เข้าใจแล้วว่าเกิดอะไรขึ้น แต่จะทำยังดี ผมก็ไม่มีเครื่องดีวีดีสำหรับเล่นซะด้วย อีกอย่างถึงแม้ว่าจะมีเครื่องดีวีดีก็ไม่สะดวกเวลาอยากจะฟัง ไม่เหมือนซีดี แถมเอามาเปิดที่เครื่องคอมพิวเตอร์ก็ไม่ได้ ผมคิดว่าสงสัยผมน่าจะหยิบผิดคิดว่าเป็นซีดียื่นให้เขาไป เห็นท่าดีวีดีแผ่นนี้จะไม่มีประโยชน์ซะแล้ว อีกอาทิตย์ต่อมาผ่านไปแถวนั้นอีก ก็เลยแวะเข้าไปถามว่า จะขอเปลี่ยนเป็นซีดีได้ไหม เพราะอันที่ซื้อไปเล่นที่บ้านไม่ได้ เจ้าของร้านเธอทำรีบปฏิเสธว่ามันไม่ได้เป็นซีดีที่ซื้อจากร้านนี้ ผมก็งงแถมตกใจว่าทำไมเธอถึงได้มีปฏิกิริยารีบตอบขนาดนี้ เลยพยายามอธิบายให้เธอเข้าใจว่า ซื้อไปยังไง พอเธอฟังว่าผมซื้อจากกล่องซีดีซิงเกิลที่วางอยู่ตรงนี้ เธอจึงค่อยลดอารมณ์เกรี้ยวกราดลง กลับเปลี่ยนหน้าเป็นไม่รับรู้ว่าในกล่องนั้นมีซีดีที่เป็นดีวีดีอยู่ด้วย เพราะเธอให้สจ๊วตเช่าที่ขายเฉพาะซีดีซิงเกิล เธอจึงไม่ยอมรับ ไว้ให้สจ๊วตเข้ามาที่ร้านอีกที จากนั้นเธอจึงเขียนเบอร์โทร.ให้ผมแล้วบอกว่าอีก 3 วันโทร.มาถามใหม่ ผมจึงฝากแผ่นเอาไว้ที่ร้านให้คุณสจ๊วตดู 4 วันผ่านไปผมจึงค่อยโทร. เพราะอยากให้เวลาทางร้าน แต่แล้วเจ้าของร้านเธอก็บอกว่าคุณสจ๊วตยังไม่เข้ามา ผมจึงฝากเบอร์มือถือไว้ให้ที่ร้านเพื่อผมจะได้พูดคุยกับคุณสจ๊วตเอง 2 สัปดาห์ผ่านไป ผมยังไม่ได้รับการติดต่อกลับจากเจ้าของร้านหรือสจ๊วตแต่อย่างใด วันนี้ตอนบ่ายจึงโทร.ถามความคืบหน้า เจ้าของร้าน ตอบกลับมาว่าคุณสจ๊วตเธอยืนยันว่าได้ติดสติ๊กเกอร์เขียนต่างหากไว้ก่อนแล้วว่าเป็นดีวีดีตัวใหญ่เห็นชัดเจน และยังยืนยันอีกว่าซีดีแผ่นนั้นราคา 200 บาท ผมได้ยินอย่างนั้นเริ่มทึ่งในความน่ากลัวของที่คนที่ไม่คาดคิดว่าจะเจอกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง เพราะแผ่นสติ๊กเกอร์ตัวใหญ่ที่ว่าก็ไม่เห็นมี ถ้ามีผมก็ต้องเห็นแล้ว แล้วถ้าเห็นแล้วผมจะซื้อเหรอ? อีกอย่าง แผ่นที่เพิ่งซื้อมาล่าสุดทำไม่ผมจะจำราคาไม่ได้ จึงถามกับเจ้าของร้านว่า แล้วยังไง? สรุปว่ายังไง? เธอก็บอกว่าคืนไม่ได้ เพราะคุณสจ๊วตไม่ยอมให้คืน แถมเจ้าของร้านเธอยังสัมทับอีกว่า เคสนี้ไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อนเพราะปกติเขาจะไม่เอาดีวีดีมาขาย ผมได้ฟังอย่างนี้ก็เริ่มอดกลั้นไม่ได้ เหมือนมาหาว่าโง่เองที่ซื้อไป เลยตอบกลับไปว่าถ้าอย่างนั้นผมขอบริจาคดีวีดีแผ่นนั้นเอาไว้ให้ร้านเลยแล้วกัน เพราะยังไงเอากลับมาก็เล่นไม่ได้อยู่ดี ผมขอบอกว่าสามร้อยบาทไม่ใช่เรื่องสำคัญ แต่จุดสำคัญมันอยู่ที่ว่าความรับชอบของคนขายที่แสดงให้ลูกค้าเห็นเมื่อเกิดความผิดพลาด แค่ไม่กล้าโทร.กลับติดต่อ ปล่อยให้ผมรอ ถ้าผมไม่โทร.กลับไปวันนี้ก็คงยังไม่รู้ว่าผลเป็นอย่างไร และผมไม่ได้ขอคืนเป็นเงิน แต่ของเปลี่ยนเป็นซีดีที่เล่นได้เท่านั้น ซึ่งเขาก็มีอยู่แล้วในกล่องขายปนกันอยู่ อันหนึ่งเป็นซีดี อีกอันเป็นดีวีดี สุดท้ายของเรื่องเขาก็ยืนยันว่าเปลี่ยนให้ไม่ได้ นั่นคือคำตอบจากเขาครับ.

จากคุณ : คนรักซีดีซิงเกิล - [ 29 ส.ค. 46 19:02:21 A:203.156.29.192 X: ]

.......................

จากคุณ : นายก๊วก - [ 2 ก.ย. 46 11:56:03 ]