ทุกวันนี้ เราเรียนหนังสือกันไปทำไม?

ได้ดูรายการถึงลูกถึงคนผมก็เลยมาลองคิดดู เป็นลำดับชีวิตของคนไทยวันนี้

1.ระดับอนุบาล-ประถม ก็มี2ทาง คือเรื่อยๆ กับเอาเป็นเอาตายให้เข้าโรงเรียนชื่อดัง

2.มัธยมต้น เรียนเพื่อต้องการต่อ ม.ปลาย เด็กเกรดถึง จะได้เรียนต่อ ม.ปลาย เด็กสายวิทย์จะถือเป็นเด็กเก่ง ส่วนเด็กอาชีวะถูกถีบให้กลายเป็นคนเรียนอ่อน บางส่วนเรียนเอาเป็นเอาตาย เพื่อให้เข้าโรงเรียนชื่อดัง ที่โอกาสเข้ามหาลัยสูง

3.ม.ปลาย เอาเป็นเอาตาย เพื่อให้เข้ามหาวิทยาลัยชื่อดัง

4.อุดมศึกษา เอาเป็นเอาตาย เพื่อให้ได้เกรดดีๆ เกียรตินิยมหรือหนีโปรก็แล้วแต่

5.จบออก มา ทำงานกินเงินเดือน

สรุปว่า เราใช้เวลา ประมาณ20ปี เพื่อมาเป็นลูกจ้างกินเงินเดือน ไปจนแก่

"หน้าที่ของเราคือเรียน"
    ผมไม่ชอบคำนี้เลย

"หน้าที่ของเราคือเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ต่างหาก"

สังเกตเพื่อนรอบตัวของคุณดูก็ได้ครับ พวกที่เรียนเก่งๆ อันดับต้นๆของชั้นเรียน คุณลองเทียบกับคนที่เรียนธรรมดาๆ พอผ่าน
    คุณคิดว่าใครมีความสมบูรณ์ในความเป็นมนุษย์กว่ากัน และคุณมีความสุขในการคบใครมากกว่ากัน?

เรามีเด็กได้รางวัล โอลิมปิควิชาการทุกปี ผมไม่ค่อยเห็นเด็กญี่ปุ่น หรือเด็กอเมริกัน ได้รางวัลโอลิมปิควิชาการสักเท่าไหร่ น้อยกว่าเด็กไทยมากๆ

ไหนล่ะครับ โทรทัศน์ที่ประดิษยฐ์โดยคนไทย?
    ไหนล่ะครับ รถยนต์?
    ไหนล่ะครับ ยารักษาโรค?
    ไหนล่ะครับ สินค้าที่จะช่วยให้ไทยได้ดุลย์การค้า?
    ไหนล่ะครับ คุณภาพชีวิตที่ดีที่สุดในโลก ก็เด็กเราได้เหรียญทองมาทุกปีเลยนะ

ประเทศเรามีเด็กเรียนเก่งเยอะมาก แต่มีคนทำงานเก่ง...

จากคุณ : Sial - [ 22 ต.ค. 46 00:23:10 ]