..ความหนาวมันแทรกมาแต่ข้างฝา แล้วมันผ่านมาถึงผ้าห่ม..

อิอิ ลมหนาวเริ่มมาอีกแล้วจ้า

ขนาดหนูมอฯ อยู่เกือบๆ ใจกลาง กทม.
    (ไม่เกิน 3 กม. จากอนุสาวรีย์ชัยฯ)
    แต่อยู่บนตึกชั้นสี่ ตอนเช้าๆ ยังเย็นวูบๆ อิอิ

เลยนึกถึงเพลงนี้อ้ะค่ะ
    เคยฟังสมัยเด็กๆ รู้สึกคุณ ทิพวรรณ แก้วจันทร์ จะร้องเป็นคนแรกมั้ง
    แล้วหนูแมงปอ ชลธิชา ก็เอามาร้องอีกรอบ เมื่อเร็วๆ นี้

หย่านมแม่มาได้สิบห้าหนาว ตอนนี้เป็นสาวสิบหก
    นอนหนาวตัวฉันสั่นดังลูกนก มันหนาวอกหนาวใจ
    ซุกในอกแม่แม่ก็แหวจนฉันไม่กล้าใกล้
    แล้วฉันจะไปพึ่งใคร โถใจโถใจว้าวุ่น

ก่อนมีพี่เราโอ้พี่สาวนั้น มาช่วยให้ฉันอบอุ่น
    ตอนนี้พี่สาวไม่ค่อยคุ้น เขามีผัวอุ่นอกไป
    ... บุ๋งๆๆ ตรงนี้จำเนื้อไม่ได้....

ความหนาวมันแทรกมาแต่ข้างฝา แล้วมันผ่านมาถึงผ้าห่ม
    เอื้อมมือกอดหมอน ฉันนอนระทม นอนขดกลมตัวเป็นเกลียว

หย่านมแม่มาได้สิบห้าหนาว ตอนนี้เป็นสาวสิบหก
    ..บุ๋งๆๆ จำเนื้อเพลงตอนจบไม่ได้ อิอิ....

จำได้แค่นี้อ้ะค่ะ เพลงนี้แปลกดี
    ปรกติทางเหนือแถวบ้านเกิดหนูมอฯ เนี่ย
    เขาห้ามเด็ดขาด ห้ามผู้หญิงพูดคำว่า "หนาว"
    ยิ่งถ้าผู้ชายถามว่า หนาวไหม เนี่ย ให้ตอบว่า "เย็น"
    เพราะถ้าตอบว่า "หนาว" เดี๋ยวหนุ่มนั้นจะช่วยให้หายหนาว
    โดยการกอดเข้าให้ 55

เพลงนี้เลยเป็นเพลงของหญิงสาวที่เปิดเผยไปนิด

จำได้ว่ามีเพลงร้องแก้ด้วยนะคะ

ร้องประมาณว่า

หย่านมแม่มา 25 หนาว อยากรักกับสาว 16

อิอิ ใครจำรายละเอียดอะไรของสองเพลงนี้ได้บ้างคะ
    เล่าให้หนูมอฯ ฟังหน่อย

อ่า หรือว่า อยากจะคุยอะไรเกี่ยวกับเรื่องหนาวๆ ก็ได้ค่ะ

หนูมอฯ รออ่าน

รักคุณ

จากคุณ : มรกตนาคสวาท - [ 14 พ.ย. 46 21:21:31 ]